Chi tiết tin 1
Hội nghị Ban Chấp hành Liên minh Hợp tác xã lần thứ 7
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 03/8/2023, Liên minh Hợp tác xã (HTX) tỉnh tổ chức hội nghị Ban Chấp hành Liên minh HTX tỉnh Quảng Bình lần thứ 7, khóa VI, nhiệm kỳ 2020 - 2025 để đánh giá tình hình kinh tế tập thể trong 6 tháng đầu năm, triển khai phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2023.
Đại biểu tham dự hội nghị
Trên địa bàn tỉnh hiện có 589 tổ hợp tác (THT) nông, lâm nghiệp và thủy sản, trong đó 455 THT nông lâm nghiệp; 117 THT khai thác, chế biến hải sản trên biển; 17 THT nuôi trồng thủy sản. Hoạt động chủ yếu của THT hướng vào mục đích giúp đỡ, tương trợ nhau trong sản xuất và đời sống, trao đổi kinh nghiệm sản xuất, hỗ trợ nhau về giống, kỹ thuật, áp dụng tiến bộ khoa học – kỹ thuật, công nghệ về sản xuất trồng trọt, chăn nuôi…; xây dựng quỹ tương trợ giúp nhau vốn sản xuất; góp phần giúp các hộ thành viên phát triển sản xuất, kinh doanh, nâng cao thu nhập, xóa đói giảm nghèo.
Toàn tỉnh có 464 HTX và 01 liên hiệp HTX, thu hút hơn 136.419 thành viên, 5240 lao động trực tiếp với tổng số vốn trên 7.866.170 triệu đồng, thu nhập bình quân của người lao động từ 4,5 triệu đồng, riêng thu nhập bình quân của quỹ tín dụng là 08 triệu đồng/người/tháng.
Đồng chí Ngô Gia Thởi, Chủ tịch Liên minh HTX chỉ đạo hội nghị
Đến nay, HTX tiếp tục khẳng định được vai trò quan trọng trong việc tác động, hỗ trợ sản xuất kinh tế hộ ngày càng có hiệu quả, hoạt động của HTX đáp ứng ngày càng tốt hơn các khâu dịch vụ sản xuất theo yêu cầu thị trường. Nhờ sự điều hành của HTX, các hộ thành viên đã chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng hàng hóa, tạo được giá trị cao trên cùng một diện tích, tạo việc làm và nâng cao tu nhập cho người lao động.
Các đại biểu tham luận tại hội nghị
Ngoài ra, Liên minh HTX luôn thực hiện tốt nhiệm vụ đại diện và bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho HTX, thành viên; chủ động theo dõi, nắm bắt quá trình hoạt động, sản xuất kinh doanh của HTX nhằm kịp thời tháo gỡ khó khăn, vướng mắc của các thành viên; tạo điều kiện cho HTX tham gia hội chợ, diễn đàn xúc tiến thương mại để kết nối giao thương với nhà phân phối, người tiêu dùng.
Các đại biểu tham dự hội nghị
6 tháng cuối năm, Liên minh HTX tiếp tục thúc đẩy phát triển các mô hình theo chuỗi giá trị nông sản thực phẩm an toàn với biến đổi khí hậu; tư vấn hỗ trợ HTX mở rộng sản xuất, kinh doanh, nâng chất lượng sản phẩm, tìm kiếm thị trường; hoàn thành các chương trình đào tạo, tập huấn; phổ biến, hướng dẫn HTX tham gia chương trình chuyển đổi số giúp HTX tiếp cận với công nghệ 4.0 trong điều hành, quản lý và hoạt động…
Tại hội nghị, các đại biểu đã tiến hành lấy phiếu tín nhiệm đối với cán bộ giữ chức danh, lãnh đạo, quản lý cơ quan Liên minh HTX tỉnh.
PV ĐHà
- Họp trực tuyến toàn quốc lần thứ nhất Ban Chỉ đạo Tổng kết 10 năm thực hiện Nghị quyết số 22-NQ/TW của Bộ Chính trị về hội nhập quốc tế (02/08/2023)
- UBND tỉnh làm việc với Bộ Giao thông vận tải về Dự án Đường sắt tốc độ cao trên trục Bắc Nam (31/07/2023)
- Triển khai thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023 - 2030 (31/07/2023)
- Khai trương Bệnh viện đa khoa TTH Quảng Bình (31/07/2023)
- Huyện ủy Bố Trạch: Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXIII (28/07/2023)
- Sơ kết giữa nhiệm kỳ việc triển khai thực hiện Chương trình hành động số 03-CTr/TU về đẩy mạnh cải cách hành chính (28/07/2023)
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh viếng, dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng liệt sỹ tỉnh (27/07/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm, tặng quà người có công với cách mạng (27/07/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong thăm, tặng quà cho người có công và thân nhân người có công với cách mạng (27/07/2023)
- Gặp mặt đại biểu dự “Trại hè Việt Nam 2023” (27/07/2023)