Chi tiết tin 1
Lãnh đạo Ban Tuyên giáo Trung ương thăm, tặng sách giáo khoa cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại Quảng Bình
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 11/8/2023, Ban Tuyên giáo Trung ương phối hợp với Nhà xuất bản (NXB) Giáo dục Việt Nam tổ chức lễ trao tặng sách giáo khoa cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại Quảng Bình. Tham dự có đồng chí Phan Xuân Thủy, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương; đại diện lãnh đạo Báo điện tử Đảng Cộng Sản Việt Nam và NXB Giáo dục Việt Nam. Về phía tỉnh Quảng Bình có đồng chí Hồ An Phong, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, đơn vị liên quan.
Toàn cảnh buổi lễ trao tặng
Trong những năm qua, NXB Giáo dục Việt Nam đã thực hiện nhiều chương trình xã hội, từ thiện, trong đó có việc tặng sách cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên cả nước. Các chương trình tặng sách được NXB tổ chức hàng năm với số lượng sách ngày càng tăng, qua đó thể hiện sự quan tâm và trách nhiệm của đơn vị đối với các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn, thiệt thòi trong năm học mới.
Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương và các đại biểu trao các phần quà cho lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT)
Tại buổi lễ, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương và đại diện lãnh đạo NXB Giáo dục Việt Nam đã trao tặng 2.224 bộ sách giáo khoa cho học sinh nghèo vượt khó, con em gia đình chính sách học giỏi trên địa bàn tỉnh và 17 tủ sách dùng chung tại các nhà trường với 2.040 bộ sách giáo khoa, 136 bộ sách giáo viên.
Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương và các đại biểu trao các phần quà cho lãnh đạo Sở GD&ĐT
Tổng trị giá các phần quà là gần 01 tỷ đồng. Đây là những bộ sách giáo khoa, tài liệu học tập cho giáo viên, học sinh các cấp học có hình thức đẹp, nội dung hấp dẫn, mang tinh thần đổi mới theo Chương trình giáo dục phổ thông năm 2018.
Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương phát biểu tại buổi lễ trao tặng
Phát biểu tại buổi lễ, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương ghi nhận, đánh giá cao sự quan tâm, chăm lo của cấp ủy, chính quyền tỉnh Quảng Bình đối với ngành GD&ĐT cùng những nỗ lực và kết quả đạt được giúp nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện của tỉnh thời gian qua. Đồng chí nhấn mạnh, đây là những phần quà đầy ý nghĩa cho học sinh nghèo và tủ sách giáo khoa dùng chung tại các nhà trường trên địa bàn tỉnh, thể hiện tấm lòng, sự sẻ chia thiết thực từ Ban Tuyên giáo Trung ương và NXB Giáo dục Việt Nam đến tập thể giáo viên, học sinh có hoàn cảnh khó khăn nhằm tạo sự khởi đầu mới, động lực mới để ngành GD&ĐT của tỉnh gặt hái thành quả cao hơn trong năm học mới.
Các đại biểu tham quan Làng trẻ em SOS Đồng Hới
Tiếp đó, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương và Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng các đại biểu đã đến thăm, tặng 60 suất quà cho Làng trẻ em SOS Đồng Hới.
Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương thăm hỏi các mẹ dì về tình hình đời sống, học tập của trẻ em tại Làng
Tại đây, Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương đã ân cần chia sẻ, thăm hỏi tình hình đời sống, học tập của các mẹ dì, giáo viên, nhân viên và trẻ em tại Làng trẻ em SOS Đồng Hới. Biểu dương sự nỗ lực vượt khó cũng như thành tích học tập của một số trẻ em tại Làng, đồng chí mong muốn các em luôn chăm ngoan, vâng lời các mẹ dì, giáo viên, tiếp tục nỗ lực, phấn đấu trong học tập để trưởng thành và thành công trong cuộc sống.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu đáp từ tại buổi lễ
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh gửi lời cảm ơn sâu sắc đến đồng chí Phó trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương và đoàn công tác đã có những món quà ý nghĩa tặng giáo viên, học sinh có hoàn cảnh khó khăn cũng như ngành GD&ĐT của tỉnh.
Một số hình ảnh của đoàn công tác tại Làng trẻ em SOS Đồng Hới:
PV Minh Huyền
- Thường trực Tỉnh ủy: Duyệt nội dung Đại hội Đại biểu Hội Nông dân tỉnh lần thứ XI, nhiệm kỳ 2023 - 2028 (11/08/2023)
- Hỗ trợ hơn 21,6 tỷ đồng cho chủ tàu cá tham gia khai thác vùng biển xa (11/08/2023)
- Bảo đảm tiến độ các công trình, dự án trọng điểm (11/08/2023)
- Công bố Quyết định bổ nhiệm chức vụ Phó Chánh án Tòa án Nhân dân tỉnh Quảng Bình (10/08/2023)
- Bàn giải pháp quyết liệt tăng thu ngân sách Nhà nước (10/08/2023)
- Doanh nghiệp Hàn Quốc tìm hiểu cơ hội hợp tác đầu tư tại Quảng Bình (09/08/2023)
- Bảo đảm các dự án nhiệt điện sử dụng khí tự nhiên hóa lỏng triển khai, thực hiện đúng tiến độ theo quy hoạch (09/08/2023)
- Đoàn công tác Ban Chỉ đạo Quốc gia về phòng, chống thiên tai làm việc tại Quảng Bình (08/08/2023)
- Sở Tài nguyên và Môi trường: Kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập (07/08/2023)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh kiểm tra, chỉ đạo công tác bồi thường giải phóng mặt bằng đường bộ cao tốc Bắc - Nam đoạn đi qua hai huyện Quảng Ninh và Lệ Thủy (05/08/2023)