Chi tiết tin 1
Tổ chức Chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” tại tỉnh Quảng Bình
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 27/10/2023, UBND tỉnh phối hợp với Báo Pháp luật Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức Chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển”. Tham dự Chương trình có đồng chí Trương Hòa Bình, nguyên Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ, Chủ tịch danh dự Chương trình; đồng chí Trần Hải Châu, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đoàn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đồng chí Phạm Thị Hân, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh và đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể, địa phương trong tỉnh.
Trong những năm qua, nghề cá Quảng Bình đã liên tục đạt mức tăng trưởng khá, sản xuất thủy sản tiếp tục chuyển dịch đúng định hướng từ nền sản xuất sản lượng sang sản xuất giá trị. Tỷ trọng ngành Thủy sản trong toàn ngành Nông nghiệp tăng từ 23,6% năm 2011 lên 29,7% năm 2022; tổng sản lượng thủy sản năm 2022 là gần 93.000 tấn. Để trở thành một trong các địa phương có đội tàu cá phát triển mạnh với hơn 3.600 tàu cá có chiều dài trên 06m, tỉnh Quảng Bình đã tranh thủ các nguồn chính sách từ Trung ương đến địa phương, đặc biệt đã triển khai kịp thời Quyết định số 48/2010/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ để giúp ngư dân mạnh dạn đầu tư chuyển đổi nghề, cải hoán tàu, đẩy nhanh quá trình chuyển đổi cơ cấu sản xuất khai thác thủy sản theo hướng tăng hiệu quả sản xuất, tham gia tích cực có hiệu quả vào việc giữ vững chủ quyền, an ninh trật tự trên các vùng biển đảo của Tổ quốc.
Tuy nhiên, bên cạnh kết quả đạt được vẫn còn một bộ phận ngư dân vi phạm khai thác IUU, hoạt động khai thác hiệu quả chưa cao, dẫn đến đời sống còn gặp khó khăn, trong đó có ngư dân của thành phố Đồng Hới nói chung, ngư dân xã Bảo Ninh nói riêng…
Tại Chương trình, Ban Tổ chức đã trao quà trực tiếp cho 50 ngư dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thành phố, mỗi phần quà có giá trị trên 04 triệu đồng, bao gồm: Một bình ắc-quy, đèn led, một cẩm nang “Những điều cần biết về đánh bắt hải sản”, một túi thuốc gia đình phục vụ cho ngư dân ra khơi và một hộp combo pin cùng một số thực phẩm khác; trao 25 suất học bổng tặng con em ngư dân nghèo hiếu học, mỗi suất học bổng gồm 02 triệu đồng tiền mặt cùng dụng cụ học tập, ba-lô học sinh…
Trong khuôn khổ Chương trình, nguyên Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ, Chủ tịch danh dự Chương trình cùng đại diện lãnh đạo tỉnh đã trực tiếp đến thăm hỏi, tặng quà cho 03 gia đình ngư dân có hoàn cảnh khó khăn ở xã Bảo Ninh. Quỹ Hành trình Xanh cũng đã trao tặng 15 triệu đồng/03 gia đình đoàn đến thăm và trao thêm cho 50 hộ ngư dân nhận quà tặng trực tiếp của chương trình, mỗi hộ 500 nghìn đồng.
Phát biểu tại Chương trình, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh nhấn mạnh, thời gian qua, tỉnh Quảng Bình luôn có nhiều chính sách để chia sẽ, hỗ trợ kịp thời trước những khó khăn của bà con ngư dân và đồng hành cùng ngư dân để nâng cao hiệu quả trong khai thác thủy, hải sản, phát triển kinh tế, cải thiện cuộc sống. Tuy nhiên, cuộc sống của bà con ngư dân vùng biển vần còn nhiều khó khăn, công việc khai thác hải sản trên biển luôn đối mặt với những rủi ro, nguy hiểm. Thay mặt lãnh đạo và Nhân dân tỉnh Quảng Bình, đồng chí cảm ơn Báo Pháp luật Thành phố Hồ Chí Minh cùng các nhà tài trợ đã có sáng kiến tổ chức Chương trình “Cùng ngư dân thắp sáng đèn trên biển” tại Quảng Bình. Đây là chương trình rất có ý nghĩa, mở ra thêm một cơ hội để các tổ chức, doanh nghiệp … trên cả nước thể hiện tấm lòng và ý thức trách nhiệm trong việc tham gia bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ Quốc, quan tâm đến ngư dân có hoàn cảnh đặt biệt khó khăn.
Cùng với đó, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh cũng chỉ đạo các sở, ban, ngành và địa phương tiếp tục quan tâm triển khai thực hiện đồng bộ biện pháp phòng, chống khai thác bất hợp pháp, chủ động làm tốt công tác nghiên cứu, nắm, đánh giá, dự báo sát, đúng tình hình bố trí nguồn lực để tổ chức lại hoạt động khai thác thủy sản theo hướng bền vững, hiệu quả, nâng cao đời sống của Nhân dân, trong đó cần tập trung đẩy mạnh đánh bắt xa bờ gắn với thực hiện tốt quy định chống khai thác bất hợp pháp, không báo cáo, không theo quy đinh để chung tay cùng cả nước gỡ Thẻ vàng của EC; khích lệ, động viên ngư dân bám biển và gìn giữ chủ quyền biển đảo, chấp hành nghiêm túc quy định pháp luật, xây dựng ngành Thủy sản Quảng Bình ngày càng phát triển vững mạnh…
Một số hình ảnh tại Chương trình:
PV Hồng Lựu
- Hội thảo thúc đẩy đưa người lao động các tỉnh miền Trung, Tây Nguyên đi làm việc ở nước ngoài (27/10/2023)
- Tổ chức 13 điểm tiếp xúc cử tri của đại biểu HĐND tỉnh trước kỳ họp thứ 12 - kỳ họp thường lệ cuối năm 2023 (27/10/2023)
- Đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn đầu tư công các dự án trên địa bàn huyện Lệ Thủy (27/10/2023)
- Tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác dân vận trong tình hình mới (26/10/2023)
- Khẩn trương thực hiện công tác bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đáp ứng tiến độ của Dự án Xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam phía Đông (26/10/2023)
- Họp bàn công tác chuẩn bị các hoạt động kỷ niệm 420 năm hình thành Quảng Bình (24/05/2024)
- Hội nghị liên tịch bàn, thống nhất nội dung, chương trình kỳ họp thứ 12 - kỳ họp thường lệ cuối năm (25/10/2023)
- Đẩy nhanh triển khai Dự án Nhà máy Nhiệt điện Quảng Trạch I và khu tái định cư phục vụ Dự án Đường ven biển và cầu Nhật Lệ 3 (24/10/2023)
- Ngân hàng Sài Gòn - Hà Nội khai trương Chi nhánh tại Quảng Bình (24/10/2023)
- Quảng Bình tăng cường thúc đẩy mối quan hệ hợp tác với Hoa Kỳ (23/10/2023)