Chi tiết tin
Sở Tài nguyên và Môi trường: Kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập
(Quang Binh Portal) - Ngày 06/8/2023, Sở Tài nguyên và Môi trường đã tổ chức lễ kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập (06/8/2003 - 06/8/2023).
Các đại biểu tham dự buổi lễ
Tham dự buổi gặp mặt có đồng chí Lê Minh Ngân, Thứ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường; đồng chí Trần Hải Châu, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Trần Thắng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, UBND, UBMTTQVN tỉnh; đại diện lãnh đạo Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Quảng Trị, Hà Tĩnh và các sở, ban, ngành, đoàn thể, địa phương trong tỉnh cùng các thế hệ cán bộ lãnh đạo, công chức, viên chức, người lao động Sở Tài nguyên và Môi trường qua các thời kỳ.
Các đại biểu tham dự buổi lễ
Ngày 06/8/2003, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 33/2003/QĐ-UB thành lập Sở Tài nguyên và Môi trường trên cơ sở bộ máy tổ chức của Sở Địa chính và tiếp nhận bàn giao lĩnh vực tài nguyên khoáng sản từ Sở Công nghiệp, lĩnh vực tài nguyên nước từ Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, lĩnh vực môi trường từ Sở Khoa học - Công nghệ và Môi trường. Sở Tài nguyên và Môi trường có chức năng tham mưu giúp UBND tỉnh quản lý Nhà nước về đất đai; tài nguyên nước; tài nguyên khoáng sản, địa chất; môi trường; khí tượng thuỷ văn; biến đổi khí hậu; đo đạc và bản đồ; quản lý tổng hợp tài nguyên và bảo vệ môi trường biển và hải đảo.
Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường đọc diễn văn ôn lại truyền thống 20 năm xây dựng, phát triển
Trải qua 20 năm xây dựng và phát triển, Sở Tài nguyên và Môi trường đã từng bước trưởng thành, lớn mạnh về mọi mặt, hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao, góp phần quan trọng vào việc thực hiện thắng lợi mục tiêu nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh trên địa bàn tỉnh. Với những kết quả đạt được, Sở Tài nguyên và Môi trường đã được Bộ Tài nguyên và Môi trường, UBND tỉnh tặng Cờ thi đua xuất sắc; nhiều danh hiệu thi đua đã được Chính phủ tặng cho tập thể và cá nhân; năm 2015, Sở Tài nguyên và Môi trường đã vinh dự được Chủ tịch nước tặng Huân chương Lao động hạng Nhất.
Hiện nay, Sở Tài nguyên và Môi trường có 08 phòng chuyên môn, nghiệp vụ và tương đương thuộc Sở và 05 đơn vị sự nghiệp trực thuộc; 487 công chức, viên chức và người lao động với 93% có trình độ chuyên môn từ đại học trở lên. Đảng bộ Sở có 08 Chi bộ trực thuộc với 182 đảng viên. Lễ kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập là dịp kết nối các thế hệ lãnh đạo, công chức, viên chức và người lao của Sở Tài nguyên và Môi trường, từ đó để các thế hệ sau kế thừa kinh nghiệm và phát huy truyền thống tốt đẹp của các thế hệ trước, không ngừng nỗ lực phấn đấu hoàn thành tốt chức năng, nhiệm vụ được giao trong thời gian tới.
Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi lễ
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận đóng góp đặc biệt quan trọng của ngành Tài nguyên và Môi trường, đồng thời biểu dương những thành tích rất đáng tự hào của các thế hệ cán bộ, công chức, viên chức, người lao động Sở Tài nguyên và Môi trường trong suốt 20 năm qua.
Bên cạnh những kết quả đạt được, với đặc thù là lĩnh vực có tác động trực tiếp đến quyền và lợi ích của người dân, doanh nghiệp, ngành Tài nguyên và Môi trường đang phải đối mặt với những khó khăn, thách thức. Vì vậy, đồng chí yêu cầu lãnh đạo, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động Sở Tài nguyên và Môi trường tăng cường đoàn kết, xây dựng Đảng bộ Sở thực sự trong sạch, vững mạnh; phát huy tinh thần dân chủ, sức mạnh và trí tuệ tập thể; xây dựng bộ máy tổ chức đảm bảo tinh gọn, hiệu lực, hiệu quả; đẩy mạnh công tác cải cách hành chính, chuyển đổi số, bám sát tình hình thực tiễn để tham mưu cho tỉnh các chủ trương, cơ chế, chính sách về quản lý tài nguyên, bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu; chủ động tham mưu, hướng về cơ sở.
Mặt khác, Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu ngành Tài nguyên và Môi trường tăng cường phối hợp với các địa phương kịp thời giải quyết, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc cho doanh nghiệp, người dân, đặc biệt là tập trung đôn đốc, hướng dẫn địa phương, tham mưu cho tỉnh chỉ đạo giải quyết các vụ việc ngay khi mới phát sinh, tuyệt đối không để bị động, bất ngờ, phát sinh điểm nóng, đơn thư khiếu kiện vượt cấp; tập trung rà soát đẩy nhanh tiến độ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, công nhận, công nhận lại đất ở cho các hộ gia đình, cá nhân theo quy định; đôn đốc hướng dẫn chỉ đạo các địa phương thực hiện có hiệu quả đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước trong lĩnh vực Tài nguyên và Môi trường…
PV Mai Anh
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh kiểm tra, chỉ đạo công tác bồi thường giải phóng mặt bằng đường bộ cao tốc Bắc - Nam đoạn đi qua hai huyện Quảng Ninh và Lệ Thủy (05/08/2023)
- Xây dựng kết cấu hạ tầng kinh tế - xã hội trên địa bàn tỉnh từng bước đồng bộ, hiện đại, hoàn thành và hoàn thành vượt mức mục tiêu đã đề ra (04/08/2023)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh kiểm tra một số điểm sạt lở do mưa lũ trên địa bàn huyện Minh Hóa (04/08/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Vương quốc Thái Lan tại Việt Nam (04/08/2023)
- Quảng Bình tham dự hội nghị “Gặp gỡ Thái Lan” tại tỉnh Quảng trị (04/08/2023)
- UBND tỉnh họp phiên thường kỳ tháng 7 năm 2023 (04/08/2023)
- Khảo sát công tác chuẩn bị Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam lần thứ X tại Quảng Bình (04/08/2023)
- Khai mạc không gian trưng bày các sản phẩm du lịch, văn hóa, thương mại tiêu biểu của Việt Nam - Thái Lan (04/08/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh tiếp xã giao đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Vùng 3 Hải quân (03/08/2023)
- Phường Đức Ninh Đông được chọn tổ chức điểm Ngày hội “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” năm 2023 (03/08/2023)