Chi tiết tin
Trao học bổng Vallet cho 207 học sinh, sinh viên ưu tú 03 tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Hà Tĩnh
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 04/9/2023, tại thành phố Đồng Hới, Hội Khoa học và Giáo dục gặp gỡ Việt Nam phối hợp với Hội Khuyến học Quảng Bình tổ chức lễ trao học bổng Vallet năm 2023 cho học sinh, sinh viên ưu tú của 03 tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Hà Tĩnh. Đồng chí Hồ An Phong, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đến dự.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng hoa cho GS. TS khoa học Trần Thanh Vân, Chủ tịch Hội Khoa học và Giáo dục Gặp gỡ Việt Nam tại Pháp; GS. Odon Vallet, nhà tài trợ học bổng...
Học bổng Vallet - học bổng tài năng do Hội Khoa học và Giáo dục Gặp gỡ Việt Nam trao tặng học sinh, sinh viên ưu tú toàn quốc từ năm 2001 đến nay đã góp phần cổ vũ, động viên học sinh, sinh viên ở những vùng quê nghèo nhưng hiếu học tiếp tục vươn lên trong học tập. Tính đến năm 2022, Hội đã trao trên 50.000 suất học bổng Vallet với tổng trị giá hơn 400 tỷ đồng cho học sinh, sinh viên ưu tú.
Năm 2023, Hội Khoa học và Giáo dục gặp gỡ Việt Nam trao học bổng Vallet cho 2.000 học sinh, sinh viên ưu tú và nghiên cứu sinh khắp 63 tỉnh, thành và các trường đại học công lập trên toàn quốc với tổng giá trị trên 36 tỷ đồng. Trong đó, 03 tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Hà Tĩnh có 207 học sinh, sinh viên ưu tú được nhận học bổng Vallet với tổng số tiền trên 03 tỷ đồng, riêng tỉnh Quảng Bình 118 học sinh, sinh viên ưu tú với trị giá trên 1,8 tỷ đồng. Đặc biệt, năm 2023, mỗi suất học bổng của học sinh là 14 triệu đồng, sinh viên là 28 triệu đồng.
Trao học bổng Vallet cho em Cao Đình Sơn, học sinh 12 chuyên Hóa, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh
Tại buổi lễ, GS. TS khoa học Trần Thanh Vân, Chủ tịch Hội Khoa học và Giáo dục Gặp gỡ Việt Nam tại Pháp; GS. Odon Vallet, nhà tài trợ học bổng đã ghi nhận những cố gắng của học sinh, sinh viên Việt Nam nói chung, 03 tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Hà Tĩnh nói riêng; đồng thời bày tỏ mong muốn các em học sinh, sinh viên tiếp tục phát huy tinh thần hiếu học, nỗ lực phấn đấu, rèn luyện để ngày càng tiến xa hơn trên con đường học tập, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu mạnh.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại lễ trao học bổng
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã cảm ơn những đóng góp của GS. Odon Vallet, GS. TS Trần Thanh Vân và Tổ chức “Gặp gỡ Việt Nam”. Đồng chí tin tưởng các em học sinh, sinh viên sẽ tiếp tục cố gắng trong học tập, rèn luyện, phát huy giá trị của học bổng Vallet để không phụ lòng quan tâm của GS. Odon Vallet, GS. TS Trần Thanh Vân, Hội Khoa học và Giáo dục “Gặp gỡ Việt Nam”.
Một số hình ảnh tại lễ trao học bổng:
PV Mai Anh
- Câu chuyện Quảng Bình (04/09/2023)
- Sôi nổi Lễ hội đua, bơi thuyền truyền thống trên sông Kiến Giang năm 2023 (02/09/2023)
- Huyện Lệ Thủy: Tổ chức Chương trình nghệ thuật "Kiến Giang khúc hát tự hào" (02/09/2023)
- Bàn giải pháp để phát triển kinh tế số ngành, lĩnh vực (31/08/2023)
- Chủ động ứng phó bão SAOLA (30/08/2023)
- Thực binh phương án xử lý tình huống A2 (30/08/2023)
- Tập trung triển khai thực hiện các nhóm khuyến nghị của Ủy ban châu Âu để chống khai thác IUU, gỡ cảnh báo "Thẻ vàng" (29/08/2023)
- Khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ, phòng thủ dân sự tỉnh Quảng Bình năm 2023 (29/08/2023)
- Sơ kết 03 năm thực hiện các chương trình mục tiêu Quốc gia (28/08/2023)
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh viếng Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng Liệt sỹ nhân kỷ niệm 78 năm Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2/9 (28/08/2023)