Chi tiết tin
Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc với cử tri thành phố Đồng Hới trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 27/9/2023, đồng chí Vũ Đại Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh và đồng chí Trần Quang Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh đã tiếp xúc với cử tri thành phố Đồng Hới trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV.
Tham dự buổi tiếp xúc cử tri có đồng chí Trần Phong, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Đồng Hới; đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành liên quan và thành phố Đồng Hới.
Toàn cảnh buổi tiếp xúc cử tri
Tại buổi tiếp xúc, đồng chí Trần Quang Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh đã thông báo với cử tri thành phố Đồng Hới về thời gian, nội dung kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV. Theo đó, kỳ họp dự kiến sẽ khai mạc vào ngày 23/10/2023 và chia thành 02 đợt, đợt 1 từ ngày 23/10 - 10/11/2023; đợt 2 từ ngày 20 - 29/11/2023. Kỳ họp sẽ xem xét thông qua 09 dự án luật, 02 dự thảo nghị quyết, cho ý kiến 08 dự án luật; xem xét, quyết định các vấn đề về kinh tế - xã hội, ngân sách Nhà nước, hoạt động giám sát và nhiều vấn đề quan trọng khác. Tại kỳ họp, Quốc hội cũng sẽ lấy phiếu tín nhiệm đối với người giữ chức vụ do Quốc hội bầu hoặc phê chuẩn...
Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh phát biểu tại buổi tiếp xúc cử tri
Sau khi nghe báo cáo kết quả hoạt động của Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh sau kỳ họp thứ 5, cử tri thành phố Đồng Hới đã nêu lên nhiều ý kiến kiến nghị liên quan đến công tác giáo dục kỹ năng sống cho học sinh trên địa bàn; việc giải quyết chế độ, chính sách cho người có công với cách mạng; những vướng mắc liên quan đến vấn đề đất đai trên địa bàn xã Bảo Ninh; chính sách tạo điều kiện cho các hợp tác xã thuê đất lâu dài cũng như hỗ trợ tiếp cận nguồn vốn để duy trì hoạt động, phát triển; nâng cấp hệ thống thoát nước đô thị Đồng Hới và một số tuyến đường trên địa bàn; tình trạng trẻ em vi phạm pháp luật, bạo lực học đường; vai trò giám sát của Nhân dân…
Chủ tịch UBND thành phố Đồng Hới phát biểu tại buổi tiếp xúc cử tri
Trên cơ sở ý kiến của cử tri, Chủ tịch UBND thành phố Đồng Hới đã trả lời một số ý kiến, kiến nghị thuộc thẩm quyền.
Phát biểu tại buổi tiếp xúc, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh ghi nhận, tiếp thu các ý kiến của cử tri, đồng thời làm rõ thêm một số nội dung về việc đầu tư, nâng cấp các tuyến đường trên địa bàn thành phố Đồng Hới; hoạt động giáo dục kỹ năng sống trong trường học; công tác giải quyết chế độ, chính sách cho người có công; tạo điều kiện cho hoạt động của hợp tác xã; vấn đề lạm thu, tình trạng vi phạm pháp luật và bạo lực học đường... Đồng chí khẳng định sẽ chỉ đạo các ngành, địa phương liên quan nghiên cứu, giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri và mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm, hợp tác, ủng hộ của cử tri đối với hoạt động của Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh cũng như chính quyền, đoàn thể trên địa bàn nhằm phục vụ tốt nhất đời sống Nhân dân.
PV Mai Anh
- Trao 250 suất học bổng “Vì em hiếu học” với tổng trị giá 500 triệu đồng (28/09/2023)
- Quảng Bình có 3.380 học sinh được hỗ trợ gạo trong học kỳ I năm học 2023 - 2024 (27/09/2023)
- Tính đến 10h30 ngày 27/9/2023, có 09 thôn, bản và một số tuyến đường bị chia cắt do mưa lớn (27/09/2023)
- Ký kết Biên bản cuộc họp về việc thống nhất đề xuất bản đồ phục vụ hồ sơ đề cử Vườn Quốc gia Hin Nậm Nô (Lào) là Di sản thế giới liên biên giới với Vườn Quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng (27/09/2023)
- Đại hội Công đoàn tỉnh Quảng Bình lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2023 - 2028 (26/09/2023)
- Luôn đồng hành, nỗ lực để hỗ trợ doanh nghiệp vượt qua khó khăn, vươn lên phát triển (26/09/2023)
- Đoàn đại biểu cấp cao Đảng, Nhà nước Cuba thăm và làm việc tại Quảng Bình (25/09/2023)
- 60 học viên là cán bộ lãnh đạo chủ chốt, dự nguồn tham dự lớp cao cấp lý luận chính trị, hệ không tập trung (25/09/2023)
- Chủ động ứng phó với áp thấp nhiệt đới và mưa lớn (25/09/2023)
- Liên đoàn Lao động tỉnh: Dâng hương, báo công tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng Liệt sỹ tỉnh (25/09/2023)