Chi tiết tin
Lễ xuất quân, giao nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sỹ hy sinh tại Lào, mùa khô 2023 - 2024
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 12/10/2023, tại thành phố Đồng Hới, Ban Chỉ đạo 515 tỉnh đã trang trọng tổ chức lễ xuất quân, giao nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sỹ hy sinh tại Lào, mùa khô 2023 - 2024 cho cán bộ, nhân viên Đội 589, Phòng Chính trị, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh. Đồng chí Hồ An Phong, Phó chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo 515 chủ trì buổi lễ. Tham dự có đại biểu Văn phòng Ban Chỉ đạo 515 Quốc gia; Ban Chỉ đạo 515, Quân khu 4.
Toàn cảnh buổi lễ xuất quân
Xác định tầm quan trọng của hoạt động tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sỹ, thời gian qua, cùng với việc làm tốt công tác chuẩn bị lực lượng, phương tiện, cơ sở vật chất phục vụ nhiệm vụ, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh đã thường xuyên phối hợp chặt chẽ với Ban Công tác đặc biệt tỉnh Khăm Muồn (Lào) nắm chắc tình hình và các thông tin liên quan trực tiếp đến công tác tìm kiếm hài cốt liệt sỹ; tham mưu phối hợp ký kết Biên bản phối hợp giữa Ban Chỉ đạo 515 tỉnh và Ban Công tác đặc biệt tỉnh Khăm Muồn; đồng thời hoàn thiện hồ sơ, thủ tục bảo đảm cho Đội 589 sang Lào thực hiện nhiệm vụ...
Các đại biểu dự lễ xuất quân
Bên cạnh đó, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh cũng đã làm tốt công tác quán triệt, tuyên truyền, xây dựng quyết tâm cho cán bộ, nhân viên Đội 589 về nhiệm vụ đặc biệt này... Căn cứ nguồn tin nắm được, mùa khô 2023 - 2024, Đội 589 được Bộ Tư lệnh Quân khu 4 giao nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập 15 hài cốt liệt sỹ. Đến thời điểm này, đơn vị đã hoàn tất các hoạt động chuẩn bị và sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ.
Trưởng ban Chỉ đạo 515 tỉnh phát biểu giao nhiệm vụ tại lễ xuất quân
Phát biểu giao nhiệm vụ cho Đội 589, Trưởng ban Chỉ đạo 515 tỉnh ghi nhận, đánh giá cao tinh thần trách nhiệm và sự nỗ lực của cán bộ, nhân viên Đội 589. Đồng chí nhấn mạnh, nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sỹ ngày càng gặp nhiều khó khăn, thông tin mộ liệt sỹ ngày càng ít, địa hình hiểm trở, có nhiều hiểm nguy rình rập nhưng với ý thức trách nhiệm, tình cảm, đạo lý truyền thống tốt đẹp “uống nước nhớ nguồn”, tin tưởng rằng, đơn vị sẽ hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Trưởng ban Chỉ đạo 515 tỉnh tặng quà động viên Đội 589 tại lễ xuất quân
Đặc biệt, Trưởng ban Chỉ đạo 515 tỉnh yêu cầu Đội 589 thường xuyên phối hợp với cấp ủy, chính quyền cơ sở thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị trung tâm cũng như công tác đối ngoại quân sự, dân vận, đặc biệt là chấp hành nghiêm pháp luật, phong tục tập quán của nước bạn cũng như kỷ luật dân vận, giữ vững an toàn mọi mặt cho đơn vị.
Trước đó, để tỏ lòng thành kính, tri ân công lao to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng, liệt sỹ đã hy sinh vì độc lập, tự do của Tổ quốc, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh cùng cán bộ, nhân viên Đội 589 thành kính dâng hương, dâng hoa, báo công tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng Liệt sỹ.
Một số hình ảnh tại lễ xuất quân:
PV Minh Huyền
- Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, triển khai Kết luận số 57/KL/TW ngày 15/6/2023 của Bộ Chính trị (12/10/2023)
- Thường trực Chính phủ gặp mặt các doanh nhân Việt Nam (12/10/2023)
- Sơ kết công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông 9 tháng đầu năm, triển khai phương hướng, nhiệm vụ quý IV/2023 (10/10/2023)
- Từ ngày 17/10 - 18/11/2023, triển khai kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023 (10/10/2023)
- Thị xã Ba Đồn tổ chức lễ kỷ niệm 90 năm thành lập Chi bộ Lũ Phong (09/10/2023)
- Ra mắt giới thiệu “Bảo tàng số Quảng Bình” (09/10/2023)
- Quảng Bình đưa sản phẩm OCOP, đặc sản vùng miền vào hệ thống phân phối tại Thành phố Hồ Chí Minh (09/10/2023)
- Giới thiệu giải pháp chuyển đổi số trong lĩnh vực du lịch tỉnh Quảng Bình (06/10/2023)
- Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thi công các gói thầu thuộc Dự án Đường ven biển và cầu Nhật Lệ 3 (06/10/2023)
- Đề xuất các giải pháp về an toàn thông tin trong Chuyển đổi số tỉnh Quảng Bình (05/10/2023)