Chi tiết tin
Đánh giá, phân hạng sản phẩm Chương trình Mỗi xã một sản phẩm - OCOP cấp tỉnh năm 2023
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 28/12/2023, UBND tỉnh tổ chức hội nghị đánh giá, phân hạng sản phẩm Chương trình Mỗi xã một sản phẩm - OCOP cấp tỉnh năm 2023. Đồng chí Đoàn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng chủ trì.
Các đại biểu tham quan gian hàng trưng bày sản phẩm tham gia đánh giá, phân hạng sản phẩm - OCOP cấp tỉnh năm 2023
Năm nay, có 20 sản phẩm OCOP của 08 chủ thể tham gia đánh giá, phân hạng sản phẩm OCOP cấp tỉnh; tất cả các sản phẩm đều thuộc nhóm thực phẩm. Trong đó, huyện Lệ Thủy có 04 sản phẩm; thành phố Đồng Hới 01 sản phẩm; huyện Bố Trạch 14 sản phẩm và thị xã Ba Đồn 01 sản phẩm.
Theo đánh giá của Tổ giúp việc, sản phẩm tham gia đánh giá phân hạng sản phẩm OCOP ngày càng được chủ thể quan tâm đầu tư phát triển, một số chủ thể đã bước đầu chủ động xây dựng vùng nguyên liệu, đầu tư ứng dụng khoa học công nghệ trong sản xuất, chế biến sản phẩm, thiết kế lại bao bì, nhãn mác thuận tiện, bắt mắt, dễ sử dụng... Kết quả rà soát, có 09 sản phẩm đạt trên 70 điểm, đề xuất mức độ đạt 4 sao, 11 sản phẩm dưới 70 điểm, đề xuất đạt 3 sao.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị
Tại hội nghị, các đại biểu đã xem xét, thảo luận, đánh giá và góp ý kiến cho từng sản phẩm tham gia, đồng thời cơ bản thống nhất theo kết quả rà soát chấm điểm của Tổ giúp việc.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh lưu ý các thành viên Hội đồng, việc đánh giá, chấm điểm phải khách quan, sản phẩm đạt OCOP phải đảm bảo chất lượng tốt, an toàn vệ sinh thực phẩm, phục vụ tốt người tiêu dùng; hình thức đẹp, hấp hẫn, cuốn hút người tiêu dùng. Đồng chí yêu cầu Tổ giúp việc lưu ý các chủ thể hoàn thiện nội dung, tiêu chí và hồ sơ liên quan, chú trọng việc chế biến, bao bì phải phân tích đầy đủ các thông số, hàm lượng cơ bản, sử dụng tiếng Việt và tiếng Anh nhằm hướng đến thị trường xuất khẩu và phấn đấu nâng hạng sản phẩm...
PV Hồng Mến
- Thị xã Ba Đồn: Phấn đấu xây dựng thị xã Ba Đồn đạt tiêu chí đô thị loại III thuộc tỉnh vào năm 2026 (28/12/2023)
- Trao quyết định điều động, bổ nhiệm Phó Giám đốc Sở Du lịch (28/12/2023)
- Bộ Giao thông Vận tải tổng kết công tác năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024 (28/12/2023)
- UBND tỉnh gặp mặt các hợp tác xã (28/12/2023)
- Phân bổ 20.569 triệu đồng thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia Giảm nghèo bền vững (28/12/2023)
- Phê duyệt kết quả rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo định kỳ năm 2023 theo chuẩn nghèo đa chiều 2022 - 2025 (28/12/2023)
- Năm 2024, ngành Tài chính quyết tâm, nỗ lực hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu về tài chính - ngân sách Nhà nước (27/12/2023)
- Phân bổ 240.482 triệu đồng đầu tư phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi (27/12/2023)
- Sơ kết 05 năm thực hiện “Ngày biên phòng toàn dân” (26/12/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phan Mạnh Hùng trao các quyết định bổ nhiệm cán bộ (26/12/2023)