Chi tiết tin
Gặp mặt kỷ niệm 65 Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 01/3/2024, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Quảng Bình đã tổ chức gặp mặt kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống BĐBP (03/3/1959 - 03/3/2024), 35 năm Ngày “Biên phòng toàn dân” (03/3/1989 - 03/3/2024). Dự buổi gặp mặt có đồng chí Vũ Đại Thắng, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh; đồng chí Phạm Thị Hân, Ủy viên ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh; đồng chí Trần Vũ Khiêm, Ủy viên ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy; đồng chí Nguyễn Lương Bình, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy; đồng chí Nguyễn Minh Tâm, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; đồng chí Hoàng Xuân Tân, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Phan Phong Phú, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương trong tỉnh.
Các đại biểu tham dự buổi gặp mặt
Ôn lại truyền thống vẻ vang và quá trình hình thành, xây dựng, chiến đấu, trưởng thành của lực lượng BĐBP Việt Nam nói chung, BĐBP Quảng Bình nói riêng. Cùng với lực lượng vũ trang tỉnh, những năm qua, lực lượng BĐBP Quảng Bình đã làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các cấp, chủ trì, phối hợp chặt chẽ với các sở, ban, ngành, địa phương triển khai thực hiện đồng bộ những biện pháp công tác biên phòng, nắm chắc tình hình biên giới, vùng biển, kịp thời tham mưu, xử lý có hiệu quả nhưng vấn đề xảy ra, không để bị động, bất ngờ. Duy trì nghiêm kế hoạch, chế độ sẵn sàng chiến đấu; xây dựng, điều chỉnh, bổ sung kịp thời, các kế hoạch, phương án trong tác chiến, bảo vệ biên giới, vùng biển, bảo vệ an toàn cơ quan, đơn vị và các mục tiêu được giao; xây dựng Đảng bộ trong sạch, vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện, lực lượng chính quy; tổ chức đấu tranh hiệu quả với các loại tội phạm trong khu vực biên giới, vùng biển; tích cực tham gia phòng, chống thiên tại, dịch bệnh, phòng cháy, chữa cháy rừng và tìm kiếm cứu nạn. Ngoài ra, đơn vị, thực hiện tốt công tác đối ngoại biên phòng, đối ngoại Nhân dân, Hiệp định về quy chế quản lý biên giới, cửa khẩu trên đất liền, góp phần xây dựng biên giới hòa bình, hữu nghị, phát triển; đồng thời tham mưu cấp ủy, chính quyền các cấp củng cố, kiện toàn, phát huy hiệu quả hoạt động của tổ chức chính trị xã hội ở cơ sở, nâng cao trình độ dân trí, chăm sóc sức khỏe, xóa đói, giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới, đưa đời sống vật chất, tinh thần của người dân biên giới, vùng biển được nâng lên...
Đại tá Lê Văn Tiến, Chính ủy BĐBP tỉnh ôn lại truyền thống 65 xây dựng, chiến đấu và trưởng thành của BĐBP
Cùng với đó, thực hiện ngày biên phòng toàn dân, nhiệm vụ xây dựng, quản lý, bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới ngày càng được nâng cao; nội dung thực hiện ngày biên phòng toàn dân phát triển cả chiều rộng, chiều sâu, gắn với thực hiện tốt các cuộc vận động, phong trào thi đua, nhiệm vụ chính trị tại địa phương; nhiều cách làm hay, mô hình tiêu biểu, thu hút được sự quan tâm của toàn xã hội; phát huy được sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, đoàn kết toàn dân trong bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới Quốc gia, xây dựng thế trận biên phòng toàn dân, gắn với xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân, thế trận an ninh Nhân dân ngày càng vững chắc.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi gặp mặt
Phát biểu tại buổi gặp mặt, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao những kết quả mà lực lượng BĐBP Quảng Bình đạt được trong thời gian qua; đồng thời, đề nghị, Ðảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh tăng cường lãnh đạo công tác biên phòng và xây dựng nền biên phòng toàn dân vững mạnh, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới; tiếp tục làm tốt chức năng tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các cấp về công tác biên phòng, xây dựng hệ thống chính trị cơ sở, phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh ở khu vực biên giới; xây dựng BĐBP tỉnh cách mạng, chính quy, từng bước hiện đại, thực sự là đội quân chính trị tốt, đội quân công tác giỏi trên mặt trận bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới Quốc gia.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đề nghị các Huyện ủy, Thị ủy, Thành ủy tiếp tục thực hiện tốt Quy chế phối hợp với Đảng ủy BĐBP tỉnh; làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức, trách nhiệm cho cán bộ, Đảng viên và Nhân dân đối với nhiệm vụ công tác biên phòng; tập trung đầu tư, thực hiện hiệu quả các chương trình phát triển kinh tế - xã hội ở khu vực biên giới; phát huy hiệu quả đội ngũ cán bộ BĐBP tham gia cấp ủy địa phương; nâng cao hiệu quả công tác đối ngoại biên phòng, đối ngoại Nhân dân, xây dựng tình đoàn kết, hữu nghị đặc biệt Việt Nam - Lào góp phần giữ vững biên giới hòa bình, ổn định, hợp tác, phát triển….
Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Cờ thi đua của UBND tỉnh cho lãnh đạo Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh
Nhân dịp này, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh đã được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Cờ đơn vị dẫn đầu phong trào thi đua năm 2023.
Một số hình ảnh tại buổi gặp mặt:
PV ĐHà
- Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh - Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh: Ra quân huấn luyện năm 2024 (01/03/2024)
- Hội nghị công bố Quyết định của Thủ tướng Chính phủ bổ nhiệm Thứ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hồ An Phong (01/03/2024)
- Hội nghị cấp cao lần thứ XXIII các tỉnh sử dụng chung đường 8 và đường 12 (29/02/2024)
- Gặp mặt quý I/2024 với các doanh nghiệp Nhà nước trên địa bàn tỉnh (29/02/2024)
- Hội thảo đánh giá kết quả khảo sát đầu kỳ Dự án “Cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực vì cộng đồng nông thôn hòa bình tỉnh Quảng Bình” (29/02/2024)
- Điều động, bổ nhiệm đồng chí Hồ An Phong, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình giữ chức Thứ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (29/02/2024)
- Thủ tướng Chính phủ phê chuẩn kết quả bầu chức vụ Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhiệm kỳ 2021 - 2026 (28/02/2024)
- Ban Chỉ đạo Thi hành án dân sự tỉnh triển khai một số nhiệm vụ trọng tâm năm 2024 (28/02/2024)
- Tỉnh Quảng Bình được cấp 253.500 kg gạo hỗ trợ học sinh trong học kỳ II năm học 2023 - 2024 (27/02/2024)
- Lãnh đạo UBND tỉnh thăm, chúc mừng các đơn vị, cơ sở y tế nhân Ngày Thầy thuốc Việt Nam (26/02/2024)