Chi tiết tin
Lãnh đạo tỉnh Quảng Bình thăm Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc
(Quang Binh Portal) - Nhân chuyến công tác tham dự Diễn đàn Hợp tác Thương mại, Đầu tư và Du lịch thúc đẩy "Hành lang kinh tế Đông - Tây và Tam giác phát triển CLV"; Hội chợ triển lãm Việt Nam - Lào - Campuchia - Thái Lan tại tỉnh Chăm-pa-sắc (Lào), chiều ngày 09/4/2024, đồng chí Phan Phong Phú, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và đoàn công tác đã đến thăm Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc.
Đón tiếp đoàn có ông Đồng Công Dũng, Chủ tịch Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc cùng các thành viên trong Ban Chấp hành Hội.
Tại buổi thăm, đoàn đã nghe ông Đồng Công Dũng, Chủ tịch Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc báo cáo về quá trình hình thành, phát triển của cộng đồng người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc, những đóng góp của Hội và cộng đồng người Việt đối với sự phát triển kinh tế - xã hội tại tỉnh Chăm-pa-sắc. Chủ tịch Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc cũng bày tỏ cảm ơn sự quan tâm, hỗ trợ của lãnh đạo Đảng, Chính quyền tỉnh Quảng Bình đối với Hội trong thời gian qua thông qua việc hỗ trợ sách, vở, dụng cụ học tập phục vụ việc học tiếng Việt cho con em Hội, tiếp nhận con em của Hội sang học tập tại các cơ sở đào tạo tại tỉnh Quảng Bình, mời và đón tiếp đoàn của Hội sang thăm tỉnh Quảng Bình trong năm 2023...
Phát biểu tại buổi đến thăm, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã thông tin đến Hội về tình hình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh trong thời gian qua, đặc biệt là sự hồi phục, phát triển nhanh sau đại dịch. Đồng chí đánh giá cao sự phát triển của cộng đồng người Việt Nam tại Chăm-pa-sắc, sự đóng góp của Hội và cộng đồng người Việt đối với sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh; đồng thời tin tưởng trong thời gian tới cộng đồng kiều bào tại Chăm-pa-sắc sẽ tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết để tiếp tục có sự phát triển, đóng góp cho tỉnh Chăm-pa-sắc cũng như có các hoạt động ý nghĩa hướng về quê hương...
Được biết, Cộng đồng Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc tính đến nay có 1.100 hộ với 4780 nhân khẩu. Thành phần cộng đồng gồm: Con, cháu của những người di dân trước được sinh ra và lớn lên tại Chăm-pa-sắc; những người đến làm ăn, sinh sống tại chợ Đào Hương; công nhân của các Doanh nghiệp đầu tư tại Chăm-pa-sắc; hoặc những người lao động khác.
CTV Nguyễn Thế Huy (Sở Ngoại vụ)
- Tổ chức VinaCapital Foundation viện trợ khám, phẫu thuật tim miễn phí cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh (09/04/2024)
- Lễ hội “Hoành Sơn Thánh Mẫu” sẽ được tổ chức từ ngày 09 - 11/4/2024 (08/04/2024)
- Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng tỉnh Quảng Bình lần thứ XVI (08/04/2024)
- Đồng chí Hoàng Xuân Tân, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Hội khỏe Phù Đổng tỉnh kiểm tra công tác chuẩn bị tại một số điểm thi đấu (07/04/2024)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phan Phong Phú kiểm tra tiến độ thực hiện các dự án tạo quỹ đất trên địa bàn Lệ Thủy (05/04/2024)
- Hỗ trợ hơn 22,5 tỷ đồng cho chủ tàu cá tham gia khai thác vùng biển xa (05/04/2024)
- Tăng cường thực hiện giải pháp nâng cao hiệu quả các dự án đầu tư trên địa bàn (05/04/2024)
- Du lịch Quảng Bình tham gia Ngày hội Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh lần thứ 20 năm 2024 (05/04/2024)
- Tập đoàn Y khoa Hoàn Mỹ tìm hiểu cơ hội hợp tác đầu tư tại tỉnh (05/04/2024)
- Tình hình kinh tế - xã hội tháng 3 và 3 tháng đầu năm 2024 đạt nhiều kết quả tích cực (04/04/2024)