Chi tiết tin
Ký kết hợp tác “Cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực vì cộng đồng nông thôn hòa bình tỉnh Quảng Bình”
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 10/6/2024, UBND tỉnh tổ chức buổi làm việc với đoàn công tác Cơ quan Hợp tác Quốc tế Hàn Quốc (KOICA) Việt Nam về các nội dung liên quan đến Dự án Cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực vì cộng đồng nông thôn hòa bình tỉnh Quảng Bình (Dự án). Đồng chí Đoàn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Dự án chủ trì buổi làm việc. Tham dự buổi làm việc có ông Lee Byung Hwa, Giám đốc Văn phòng Cơ quan hợp tác Hàn Quốc (KOICA) Việt Nam; đại diện lãnh đạo các đơn vị liên quan thực hiện dự án.
Toàn cảnh buổi làm việc
Dự án Cải thiện thu nhập và nguồn nhân lực nông thôn tỉnh Quảng Bình nhằm xây dựng cộng đồng nông thôn hòa bình thông qua cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực tại 20 xã thuộc 05 huyện: Tuyên Hóa, Quảng Trạch, Bố Trạch, Quảng Ninh, Lệ Thủy, Lệ Thủy. Dự án có tổng mức đầu tư 15,09 triệu USD, tương đương hơn 347 tỷ đồng, trong đó ODA viện trợ không hoàn lại của Hàn Quốc 10 triệu USD, tương đương gần 230 tỷ đồng.
Các đại biểu tham dự buổi làm việc về phía Hàn Quốc
Sau khi triển khai Dự án được phân ra 04 hợp phần: Cải thiện thu nhập bền vững; nâng cao chất lượng nguồn nhân lực; xây dựng cơ sở hạ tầng và quản lý hiệu suất Dự án. Dự án thực hiện từ tháng 8/2022 và kết thúc vào tháng 12/2026. Tính đến ngày 31/5/2024, tỷ lệ giải ngân vốn ODA viện trợ không hoàn lại của KOICA do Ban Quản lý Dự án quản lý khá thấp, trong đó vốn ODA đầu tư phát triển cho các công trình hạ tầng đạt 15,7%.
Các đại biểu tham dự buổi làm việc về phía Quảng Binh
Tại buổi làm việc, đại diện 02 bên đã thảo luận, trao đổi về những khó khăn, vướng mắc trong triển khai thực hiện các hợp phần của Dự án, cũng như kế hoạch nguồn vốn và giải ngân vốn, đồng thời đề xuất giải pháp nhằm tăng cường sự phối hợp để tháo gỡ khó khăn, bảo đảm tiến độ Dự án.
02 bên đã ký bản ghi nhớ giữa Cơ quan Hợp tác Quốc tế Hàn Quốc tại Việt Nam và UBND tỉnh Quảng Bình
Cũng trong buổi làm việc, 02 bên đã ký Bản ghi nhớ giữa KOICA tại Việt Nam và UBND tỉnh Quảng Bình về Dự án Cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực vì cộng đồng nông thôn hòa bình tỉnh Quảng Bình; đồng thời thống nhất một số nội dung liên quan để triển khai thuận lợi, bảo đảm tiến độ đề ra.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh đánh giá cao về những thành công và đóng góp hỗ trợ của KOICA trong quá trình triển khai Dự án
Phát biểu tại buổi làm việc, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh đánh giá cao về những thành công và đóng góp hỗ trợ của KOICA trong quá trình triển khai Dự án; đồng chí mong muốn KOICA tại Việt Nam quan tâm chia sẻ thông tin, tích cực phối hợp triển khai tốt Dự án tại Quảng Bình, góp phần tích cực trong việc thực hiện những mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh nói chung và các huyện trên địa bàn được hưởng lợi nói riêng.
Ông Lee Byung Hwa mong muốn, thông qua Dự án sẽ góp phần xây dựng cộng đồng nông thôn hòa bình cải thiện thu nhập bền vững
Ông Lee Byung Hwa mong muốn, thông qua Dự án sẽ góp phần xây dựng cộng đồng nông thôn hòa bình thông qua cải thiện thu nhập bền vững và nâng cao chất lượng nguồn nhân lực cho cộng đồng tại địa bàn các huyện; đồng thời tiếp tục cho mục tiêu hợp tác lâu dài, bền vững giữa tỉnh Quảng Bình với đất nước Hàn Quốc nói chung và KOICA nói riêng cũng như với Dự án. Ông cũng hy vọng 02 bên sẽ phối hợp chặt chẽ để Dự án được triển khai hiệu quả và thành công.
Một số hình ảnh tại buổi làm việc:
ĐHà
- Chủ tịch UBND tỉnh tiếp xã giao đoàn công tác Cơ quan Hợp tác quốc tế Hàn Quốc (KOICA) (10/06/2024)
- Tập trung tháo gỡ ‘‘điểm nghẽn’’ trong phát triển ứng dụng dữ liệu về dân cư, định danh và xác thực điện tử phục vụ chuyển đổi số (10/06/2024)
- Quảng Bình đón chuyến tàu hỏa charter chở khách du lịch đầu tiên của năm 2024 (10/06/2024)
- Ủy ban MTTQVN tỉnh thông qua nhiều nội dung quan trọng tại hội nghị lần thứ 10, nhiệm kỳ 2019 - 2024 (08/06/2024)
- Lãnh đạo UBND tỉnh tiếp xúc, đối thoại với Hội đồng trẻ em tỉnh năm 2024 (07/06/2024)
- Hội nghị liên tịch thống nhất nội dung kỳ họp thứ 17, HĐND tỉnh khóa XVIII (07/06/2024)
- Diễn đàn “Mẹ đỡ đầu - Đồng hành cùng con” có chủ đề “Hành động thiết thực, ưu tiên nguồn lực cho trẻ em” (07/06/2024)
- Đoàn Giám sát của Thường trực HĐND tỉnh làm việc với UBND tỉnh về việc thực hiện chính sách, pháp luật về giáo dục và đào tạo trên địa bàn (06/06/2024)
- Hội nghị thường kỳ đánh giá tình hình kinh tế - xã hội tháng 5/2024 (05/06/2024)
- Hơn 13.500 thí sinh toàn tỉnh bước vào kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2024 - 2025 (04/06/2024)