Chi tiết tin
Huyện Quảng Trạch phấn đấu giảm bình quân 2-3% hộ nghèo/năm theo chuẩn nghèo giai đoạn 2016-2020
Theo đó, toàn huyện phấn đấu giảm bình quân 2-3% hộ nghèo/năm theo chuẩn nghèo giai đoạn 2016-2020 (tỷ lệ hộ nghèo đầu năm 2016 là 14,58%); 100% đối tượng thuộc hộ nghèo được cấp bảo hiểm y tế (BHYT) miễn phí, hộ cận nghèo được hỗ trợ BHYT theo quy định; 100% hộ nghèo, hộ cận nghèo được thụ hưởng đầy đủ, kịp thời các chính sách theo quy định và được tiếp cận với dịch vụ xã hội. Bên cạnh đó, hằng năm, huyện sẽ đào tạo nghề ngắn hạn cho khoảng 500 lao động nông thôn, giải quyết việc làm từ 4.800 - 5.000 lao động; nâng tỷ lệ lao động qua đào tạo nghề đến năm 2020 đạt 60% và giải quyết việc làm cho khoảng 2.500 lao động giai đoạn 2016-2020. Mặt khác, huyện sẽ tăng cường và nâng cao chất lượng kết cấu hạ tầng thiết yếu phục vụ sản xuất, dân sinh ở các vùng khó khăn, hạn chế khoảng cách chênh lệch về thu nhập giữa các xã trên địa bàn; đảm bảo hộ nghèo đủ điều kiện và có nhu cầu vay vốn để đầu tư sản xuất, kinh doanh được vay vốn tín dụng ưu đãi từ Chi nhánh Ngân hàng Chính sách Xã hội huyện. Cùng với đó, huyện cũng đảm bảo hộ nghèo, hộ cận nghèo tiếp cận được các chính sách về giáo dục, y tế, nhà ở, vệ sinh môi trường, nước sạch, dịch vụ thông tin và trợ giúp pháp lý kịp thời, từng bước giúp hộ nghèo tiếp cận các chỉ số còn thiếu hụt, tăng cường cải thiện dịch vụ xã hội, chăm lo sức khỏe, giáo dục cho người nghèo...
Để hoàn thành mục tiêu đề ra, huyện Quảng Trạch xác định sẽ tăng cường công tác tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành và tầng lớp Nhân dân về công tác giảm nghèo bền vững, các chính sách đào tạo nghề, học nghề...; triển khai chính sách vay vốn ưu đãi tạo việc làm cho hộ nghèo, hộ cận nghèo; trợ giúp pháp lý cho người nghèo; nâng cao năng lực giảm nghèo; thực hiện xã hội hóa công tác giảm nghèo; tập trung nguồn lực cho giảm nghèo bền vững, đào tạo nghề, tạo việc làm. Ngoài ra, huyện cũng thực hiện các chính sách hỗ trợ đối với người nghèo; mở rộng và tạo điều kiện để tăng cường sự tham gia của người dân đối với công tác giảm nghèo bền vững, đào tạo nghề, tạo việc làm; chú trọng việc điều hành, quản lý chương trình giảm nghèo, đào tạo nghề...
Kế hoạch nhằm triển khai có hiệu quả mục tiêu của Chương trình hành động của Huyện ủy về giảm nghèo bền vững, đào tạo nghề, tạo việc làm, góp phần giảm nghèo bền vững, hạn chế tái nghèo, tạo điều kiện cho các hộ thoát nghèo vươn lên hộ khá, từng bước nâng cao chất lượng cuộc sống, giảm dần khoảng cách chênh lệch về thu nhập, ổn định cuộc sống và vươn lên thoát nghèo.
Mai Anh
- Năng suất lúa Hè - Thu ước đạt 50 tạ/ha (09/09/2016)
- Hỗ trợ hơn 25,8 tỷ cho các cơ sở thu mua hải sản khai thác xa bờ do ảnh hưởng của sự cố môi trường biển (22/07/2016)
- (27/06/2016)
- Bố Trạch: Kết quả đáng kể của sản xuất nông, lâm nghiệp, thủy sản 6 tháng đầu năm 2016 (09/06/2016)
- (10/05/2016)
- (10/05/2016)
- Tỉnh Quảng Bình được hỗ trợ hơn 1.999 tấn gạo để cứu đói trong thời gian giáp hạt (04/04/2016)
- Toàn tỉnh có 34.082 hộ nghèo theo chuẩn nghèo giai đoạn 2016-2020 (11/04/2016)
- Phân bổ hơn 1.999 tấn gạo cứu đói của Thủ tướng Chính phủ cho các địa phương trong thời gian giáp hạt năm 2016 (08/04/2016)
- Hỗ trợ hơn 3,7 tỷ đồng cho hộ nghèo xây dựng nhà ở phòng, tránh bão, lụt (05/04/2016)