Chi tiết tin
Khánh thành Tượng Đại tướng Võ Nguyên Giáp tại làng Lý Hòa
Tượng Đại tướng Võ Nguyên Giáp được đúc chủ yếu bằng đồng. Bức tượng bán thân cao 1,03m thể hiện tuổi thọ 103 năm của Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Tượng hướng mặt về phía Đông Nam sông Lý Hòa và biển Đông, được đặt tại khuôn viên tâm linh văn hóa, truyền thống của xã Hải Trạch, huyện Bố Trạch. Phía sau tượng là Khu tưởng niệm các Mẹ Việt Nam Anh hùng, Anh hùng liệt sĩ, những người con ưu tú của quê hương Lý Hòa đã ngã xuống vì sự nghiệp giải phóng dân tộc, thống nhất và bảo vệ Tổ quốc.
Bức tượng do gia đình ông, bà Phan Hải - Phạm Thị Dung (02 người con của xã Hải Trạch) bỏ ra nhiều tâm huyết nghiên cứu, nhờ họa sĩ, nhà điêu khắc, kiến trúc sư, nhiếp ảnh, quay phim, nhà văn hóa, sử học và những người thân cận có dịp tiếp xúc với cố Đại tướng giúp đỡ, xây dựng.
Công trình Tượng Đại tướng thể hiện tình cảm sâu nặng, sự tri ân sâu sắc của Nhân dân, chính quyền xã Hải Trạch đối với Đại tướng Võ Nguyên Giáp, góp phần giáo dục truyền thống cách mạng, quá khứ hào hùng của dân tộc cho thế hệ trẻ.
Hồng Mến
- Xây dựng ba công trình tưởng niệm Đại tướng Võ Nguyên Giáp (16/08/2016)
- Khánh thành công viên Đại tướng Võ Nguyên Giáp trên đảo Sơn Ca (20/05/2016)
- Gặp lại đội quân của mẹ Nghèng (29/04/2016)
- Cuộc tìm kiếm hài cốt liệt sĩ, thân sinh Đại tướng Võ Nguyên Giáp (06/04/2016)
- Sự kết hợp giữa văn xuôi và thơ trong trường ca của Hoàng Bình Trọng (05/04/2016)
- Xuân về bên nơi an nghỉ ngàn thu của Đại tướng Võ Nguyên Giáp (17/02/2016)
- Hơn 35.000 lượt người viếng mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp (11/02/2016)
- Mùa xuân thứ ba ở Vũng Chùa (12/01/2016)
- "70 ngày hành động kiểu mẫu" (29/12/2015)
- Hơn 05 nghìn lượt người viếng mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp (23/12/2015)