Chi tiết tin
Nâng cao nhận thức về hội nhập quốc tế và xuất nhập khẩu
(Quang Binh Potal) - Ngày 11/8/2023, Sở Công thương tổ chức lớp tập huấn về hội nhập quốc tế và xuất nhập khẩu (XNK) năm 2023.
Tham gia lớp tập huấn có gần 100 học viên là các cán bộ, công chức, viên chức phụ trách công tác XNK, hợp tác quốc tế, ngoại thương, xúc tiến thương mại, xúc tiến đầu tư, du lịch, quản lý thuế, phí liên quan đến hoạt động XNK của các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thị xã, thành phố, doanh nghiệp, hợp tác xã, cơ sở sản xuất kinh doanh trong lĩnh vực XNK trên địa bàn tỉnh.
Tại lớp tập huấn, các học viên được giới thiệu về tổng quan, nội dung chính của một số Hiệp định thương mại tự do thế hệ mới mà Việt Nam đã tham gia như: EVFTA, RCEP…; cơ hội, thách thức trong thực thi nội dung của các Hiệp định.
Bên cạnh đó, các học viên cũng được giới thiệu về sự hình thành các chuỗi sản xuất gắn với liên kết tiêu thụ nông sản; nâng cao chất lượng đáp ứng tiêu chuẩn quốc tế…; đăng ký sở hữu trí tuệ, bảo hộ nhãn hiệu, thương hiệu, truy xuất nguồn gốc xuất xứ… (giới thiệu về các yêu cầu của thị trường Trung Quốc, Asean, EU, Mỹ…); hình thành mạng lưới dịch vụ logicstis hỗ trợ XNK, hội nhập kinh tế quốc tế.
Ngoài ra, học viên cũng được nâng cao nhận thức về phát triển phương thức và hình thức tổ chức kinh doanh thương mại đa dạng, phù hợp với quá trình phát triển sản xuất và hội nhập quốc tế; đàm phán hợp đồng trong hoạt XNK; đẩy mạnh xuất khẩu chính ngạch trong hoạt động XNK hàng hóa của doanh nghiệp hiện nay.
Lớp tập huấn nhằm giúp các học viên nắm vững kiến thức, thông tin về hội nhập kinh tế quốc tế, các Hiệp định thương mại tự do thế hệ mới mà Việt Nam đã ký kết, giúp doanh nghiệp tận dụng hiệu quả các cơ hội, những quy định, quy tắc xuất xứ đáp ứng để hưởng ưu đãi từ các Hiệp định; đẩy mạnh xúc tiến thương mại và hỗ trợ doanh nghiệp xuất khẩu.
PV:NQ
- Đoàn Khối các cơ quan tỉnh: Hỗ trợ người dân thực hiện dịch vụ công trực tuyến, giải quyết thủ tục hành chính (11/08/2023)
- Bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý bán hàng tại chợ và siêu thị (10/08/2023)
- Năm 2023, toàn tỉnh có 118 học sinh, sinh viên được nhận học bổng Vallet (09/08/2023)
- Triển khai công tác phòng, chống thiên tai đảm bảo an toàn cho công trình phục vụ nông nghiệp và phát triển nông thôn trong mùa mưa lũ, bão (08/08/2023)
- Khối Thi đua Mặt trận và các Tổ chức Chính trị xã hội: Sơ kết phong trào thi đua 6 tháng đầu năm 2023 (08/08/2023)
- Khai giảng lớp bồi dưỡng ngạch chuyên viên (08/08/2023)
- Bồi dưỡng kỹ năng tổ chức hội nghị, công tác lễ tân đối ngoại (04/08/2023)
- Trung ương Hội Người mù Việt Nam tặng Bằng khen cho 05 tập thể, 09 cá nhân thuộc Hội Người mù tỉnh (04/08/2023)
- Tăng cường quản lý, bảo vệ và phát huy giá trị di sản văn hóa phi vật thể (03/08/2023)
- Khai giảng lớp bồi dưỡng văn hóa công sở, lễ tân ngoại giao năm 2023 (01/08/2023)