Chi tiết tin
Bố Trạch: Tăng cường chỉ đạo đảm bảo an ninh trật tự cho hoạt động khai thác cát phục vụ thi công Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam
(Quang Binh Portal) - Sau vụ việc một số người dân thôn Thanh Bình 2, xã Hưng Trạch (huyện Bố Trạch) có hành vi cản trở, chống đối gây khó khăn cho hoạt động khai thác cát trong phạm vi được cấp phép của đơn vị thi công để phục vụ cho Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam, ngày 06/6/2024, UBND huyện Bố Trạch cho biết, địa phương vừa có Công văn chỉ đạo bảo đảm an ninh trật tự cho hoạt động khai thác cát phục vụ Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam.
Cụ thể, UBND huyện yêu cầu Thủ trưởng phòng, ban, ngành cấp huyện nâng cao vai trò, trách nhiệm, tăng cường công tác quản lý Nhà nước; phối hợp chặt chẽ với cơ quan chức năng trong việc xây dựng phương án, chủ động triển khai thực hiện có hiệu quả biện pháp bảo vệ thi công; nắm tình hình, tổng hợp, báo cáo và kịp thời tham mưu cho UBND huyện giải pháp chỉ đạo xử lý đúng quy định khi có vụ việc xảy ra; khẩn trương triển khai lực lượng đảm bảo an ninh trật tự cho hoạt động khai thác cát; chủ động nắm tình hình, kiểm tra, phát hiện, xử lý, đấu tranh nhất là phần tử kích động xúi giục người dân cản trở hoạt động khai thác cát; xây dựng kế hoạch, phương án tổ chức tuyên truyền lưu động tại hiện trường và trong khu vực thôn Thanh Bình 2, xã Hưng Trạch, tăng thời lượng, tần suất phát sóng vào khung giờ có nhiều người theo dõi các nội dung tuyên truyền pháp luật về hoạt động khai thác cát phục vụ Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam.
Đặc biệt, UBND huyện chỉ đạo Đảng ủy xã Hưng Trạch và xã Cự Nẫm tiếp tục huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên để làm tốt công tác tuyên truyền nhằm tạo sự đồng thuận của Nhân dân; chỉ đạo UBND xã, Công an xã kiên quyết xử lý kịp thời dứt điểm vi phạm của người dân đảm bảo đúng pháp luật, không để phát sinh điểm nóng, phức tạp; chỉ đạo Mặt trận Tổ quốc và các tổ chức chính trị - xã hội xã chủ động bám địa bàn, hướng dẫn, chỉ đạo, phối hợp làm tốt công tác tuyên truyền, vận động đoàn viên, hội viên, Nhân dân đồng thuận với chủ trương của Nhà nước, chấp hành nghiêm quy định của pháp luật...
PV Hồng Mến
- Thả 24.000 con cá giống tái tạo nguồn lợi thủy sản (06/06/2024)
- Bố Trạch: Trang bị kỹ năng an toàn trong môi trường nước cho học sinh (04/06/2024)
- Huyện Lệ Thủy đạt 387 tiêu chí nông thôn mới, tăng 06 tiêu chí so với cuối năm 2023 (04/06/2024)
- Quảng Ninh sơ kết 05 năm thực hiện Nghị định số 21/2019/NĐ-CP ngày 22/02/2019 của Chính phủ về khu vực phòng thủ (30/05/2024)
- Huyện Lệ Thủy hỗ trợ làm mới, sửa chữa 377 nhà đại đoàn kết cho hộ nghèo, hộ khó khăn (29/05/2024)
- Thị xã Ba Đồn lan tỏa tinh thần “tương thân, tương ái” trong Tháng Nhân đạo năm 2024 (28/05/2024)
- Huyện Bố Trạch: Vụ mùa Đông Xuân năng suất lúa đạt 58,6 tạ/ha (24/05/2024)
- Quảng Ninh lan tỏa Tháng Nhân đạo góp phần xây dựng cộng đồng an toàn (23/05/2024)
- Thị xã Ba Đồn quyết tâm bàn giao 100% mặt bằng thực hiện dự án đường bộ cao tốc Bắc Nam (23/05/2024)
- Đại hội Thi đua Quyết thắng lực lượng vũ trang huyện Quảng Ninh giai đoạn 2019 - 2024 (21/05/2024)