Chi tiết tin 1
Tổng kết Dự án và giới thiệu sản phẩm cây Sa Sâm bản địa trên vùng đất cát xã Hải Ninh
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 28/9/2023, Quỹ Hỗ trợ phụ nữ phát triển, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh tổ chức hội thảo tổng kết và giới thiệu sản phẩm Dự án “Mô hình tổ phụ nữ bảo tồn cây Sa Sâm bản địa trên vùng đất cát xã Hải Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình”, đánh giá tác động, rút ra bài học kinh nghiệm trong duy trì và nhân rộng mô hình hướng đến bảo vệ đa dạng sinh học, bảo vệ môi trường phát triển bền vững.
Toàn cảnh hội thảo
Dự án “Mô hình tổ phụ nữ bảo tồn cây Sa Sâm bản địa trên vùng đất cát xã Hải Ninh, huyện Quảng Ninh, tỉnh Quảng Bình” (gọi tắt là Dự án Sa sâm - QBWDFSS) là Dự án nhỏ do Liên minh châu Âu tài trợ thông qua Trung tâm Bảo tồn đa dạng sinh học nước Việt Xanh - GreenViet do Quỹ Hỗ trợ phụ nữ phát triển, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh triển khai.
Ký cam kết tiêu thụ sản phẩm giữa Tổ hợp tác phụ nữ bảo tồn Sa Sâm bản địa và các đơn vị đối tác
Được triển khai thực hiện từ tháng 01/2023 - 09/2023. Qua 09 tháng, Ban Quản lý Dự án đã tích cực tổ chức thực hiện các hoạt động, bao gồm: Hội thảo giới thiệu, phát hành tờ rơi quảng bá, tập huấn về kỹ thuật trồng cây Sa Sâm, thành lập tổ hợp tác phụ nữ bảo tồn Sa Sâm bản địa…
Các đại biểu tham dự hội thảo
Đến nay, từ 05 hộ trồng thí điểm ban đầu với diện tích 1.000 m2 đã có thêm 14 hộ trên diện tích 1.500 m2 và sắp tới sẽ mở rộng 2.500m2 diện tích trong vụ mùa tiếp theo. Từ 200m2 vườn ươm cây Sa Sâm bản địa đã cung cấp hơn 10.000 cây giống đạt tiêu chuẩn cho các hộ trồng thí điểm trên diện tích 800m2. Bước đầu các hộ vườn ươm và vườn trồng thí điểm đã có sản lượng 168,3 kg lá, 15 kg thân. Ngoài ra, Ban Quản lý Dự án, Tổ Hợp tác và người dân địa phương đã cùng xây dựng bộ thương hiệu, khu bảo tồn giống bản địa; kết nối với các doanh nghiệp, giới thiệu các sản phẩm cây Sa Sâm đạt tiêu chuẩn VietGAP ra thị trường nhằm hỗ trợ tiêu thụ, quảng bá, cải thiện cuộc sống, tăng thu nhập cho người dân, tạo tính bền vững của mô hình.
Các đại biểu tham dự hội thảo
Lá Sa Sâm giàu chất dinh dưỡng, được sử dụng trong chế biến thực phẩm như ăn sống, nấu canh… được thu mua với giá từ giao động từ 60.000 đồng - 80.000 đồng/kg; phần thân cây Sa Sâm (ngòng) được phơi khô, sao vàng, sơ chế thành trà túi lọc (có giá thu mua khoảng 200.000đ/kg); củ Sa Sâm được thu hoạch sau 01 năm, là một trong những vị thuốc quan trọng của Đông Y…
Tại hội thảo, các đại biểu đã dành nhiều thời gian thảo luận, trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm trong quá trình triển khai dự án; đồng thời đề xuất các phương án để tiếp duy trì và phát triển bền vững cây Sa Sâm; tạo ra nhiều sản phẩm từ cây Sa Sâm có giá trị; đồng thời tạo việc làm, cải thiện sinh kế cho cho bà con vùng biển…
Dịp này, Ban Quản lý Dự án đã tổ chức ký cam kết tiêu thụ sản phẩm giữa Tổ hợp tác phụ nữ bảo tồn Sa Sâm bản địa và các đơn vị đối tác.
Một số hình ảnh
PV Hồng Lựu
- UBND tỉnh và Thông tấn xã Việt Nam ký kết hợp tác truyền thông giai đoạn 2023 - 2026 (28/09/2023)
- Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc với cử tri thành phố Đồng Hới trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV (28/09/2023)
- Trao 250 suất học bổng “Vì em hiếu học” với tổng trị giá 500 triệu đồng (28/09/2023)
- Quảng Bình có 3.380 học sinh được hỗ trợ gạo trong học kỳ I năm học 2023 - 2024 (27/09/2023)
- Tính đến 10h30 ngày 27/9/2023, có 09 thôn, bản và một số tuyến đường bị chia cắt do mưa lớn (27/09/2023)
- Ký kết Biên bản cuộc họp về việc thống nhất đề xuất bản đồ phục vụ hồ sơ đề cử Vườn Quốc gia Hin Nậm Nô (Lào) là Di sản thế giới liên biên giới với Vườn Quốc gia Phong Nha - Kẻ Bàng (27/09/2023)
- Đại hội Công đoàn tỉnh Quảng Bình lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2023 - 2028 (26/09/2023)
- Luôn đồng hành, nỗ lực để hỗ trợ doanh nghiệp vượt qua khó khăn, vươn lên phát triển (26/09/2023)
- Đoàn đại biểu cấp cao Đảng, Nhà nước Cuba thăm và làm việc tại Quảng Bình (26/09/2023)
- 60 học viên là cán bộ lãnh đạo chủ chốt, dự nguồn tham dự lớp cao cấp lý luận chính trị, hệ không tập trung (25/09/2023)