Chi tiết tin 1
Đoàn Đại biểu Quốc hội lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của cử tri huyện Bố Trạch
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 04/10/2023, Đoàn Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh gồm: Đại biểu Nguyễn Minh Tâm, Tỉnh ủy viên, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh; đại biểu Nguyễn Thị Tuyết Nga, Ủy viên chuyên trách Ủy ban Văn hóa - Giáo dục của Quốc hội đã có buổi tiếp xúc cử tri tại xã Cự Nẫm (huyện Bố Trạch) trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV. Tham dự có đại diện một số sở, ban, ngành, lãnh đạo huyện Bố Trạch và đông đảo cử tri.
Sau khi nghe Đoàn ĐBQH tỉnh báo cáo nhanh về chương trình làm việc của kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV; kết quả hoạt động của Đoàn ĐBQH tỉnh. Kỳ họp thứ 6 dự kiến sẽ khai mạc vào ngày 23/10 và bế mạc ngày 29/11/2023. Kỳ họp sẽ thông qua nhiều dự án luật, dự thảo Nghị quyết, cho ý kiến 08 dự án luật và xem xét, quyết định nhiều vấn đề quan trọng khác; đồng thời lấy phiếu tín nhiệm đối với người giữ chức vụ do Quốc hội bầu hoặc phê chuẩn.
Tại buổi tiếp xúc, cử tri huyện Bố Trạch đã kiến nghị, đề xuất những vấn đề liên quan đến: Giá đền bù đất và tài sản trên đất cho người dân nhằm đẩy nhanh tiến độ công tác giải phóng mặt bằng Dự án Xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam đoạn qua địa bàn tỉnh; xem xét nâng mức lương cho giáo viên, đặc biệt là giáo viên bậc mầm non, tiểu học; có biện pháp bảo vệ rừng thông trên địa bàn xã Vạn Trạch nhằm bảo đảm môi trường tự nhiên; quan tâm chế độ của cán bộ công chức; vấn đề tranh chấp quyền sử dụng đất giữa một số hộ dân; chế độ, chính sách cho người có công với cách mạng…
Sau khi lắng nghe ý kiến của cử tri, đại diện lãnh đạo các sở, ngành, địa phương liên quan đã giải trình các nội dung thuộc thẩm quyền; đồng thời những ý kiến còn lại, Đoàn ĐBQH tỉnh sẽ tiếp thu, tổng hợp chuyển đến các Bộ, ngành chức năng xem xét, giải quyết.
PV ĐHà
- Phiên họp thường kỳ tháng 9/2023: Tập trung triển khai thực hiện quyết liệt, linh hoạt, hiệu quả các nhiệm vụ, giải pháp đã đề ra (04/10/2023)
- Giải trình các ý kiến của cử tri trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV (04/10/2023)
- Chủ động ứng phó với bão KOINU ở vùng biển phía Đông Bắc của Philippin (04/10/2023)
- Tiếp tục phát huy vai trò của người cao tuổi trên địa bàn tỉnh (04/10/2023)
- Tăng cường hợp tác - đầu tư và kết nối giao thương giữa Quảng Bình và Nakhon Phanom (03/10/2023)
- Những ý kiến của cử tri được Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp thu, giải trình (02/10/2023)
- Quảng Bình có 02 món ăn được công nhận là món ăn tiêu biểu Việt Nam (02/10/2023)
- Kỳ họp thứ 11 - HĐND tỉnh khóa XVIII: Thông qua 16 nghị quyết quan trọng (02/10/2023)
- Miễn học phí học kỳ I năm học 2023 - 2024 cho học sinh trên địa bàn tỉnh (02/10/2023)
- Phê duyệt tài liệu giáo dục địa phương lớp 4 sử dụng trong cơ sở giáo dục phổ thông của tỉnh Quảng Bình (02/10/2023)