Chi tiết tin 1
Từ ngày 17/10 - 18/11/2023, triển khai kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 09/10/2023, Ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh tổ chức hội nghị đánh giá kết quả hỗ trợ người nghèo và công tác an sinh xã hội từ Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2022 đến tháng 9/2023; triển khai kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023. Đồng chí Phạm Thị Hân, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh chủ trì hội nghị.
Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh chủ trì hội nghị
Từ Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2022 đến tháng 9/2023, Ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” các cấp trong tỉnh đã vận động và tiếp nhận trên 29,4 tỷ đồng; các tổ chức thành viên huy động tiền mặt và hàng hóa để thực hiện công tác chăm lo cho người nghèo và an sinh xã hội với tổng trị giá gần 75 tỷ đồng. Thông qua nguồn Quỹ “Vì người nghèo”, Quỹ Cứu trợ tỉnh và nguồn an sinh xã hội, Mặt trận, các tổ chức thành viên đã thực hiện nhiều hoạt động chăm lo cho người nghèo ý nghĩa, thiết thực, được cấp ủy, chính quyền và các tầng lớp Nhân dân đồng tình, hướng ứng. Đặc biệt, Ban đã hỗ trợ xây mới và sửa chữa hàng trăm nhà ở cho hộ nghèo; thăm, tặng quà, tổ chức khám, chữa bệnh cho các hộ có hoàn đặc biệt khó khăn, học sinh nghèo vượt khó, góp phần thực hiện hiệu quả công tác giảm nghèo, bảo đảm an sinh xã hội tại địa phương.
Tiếp tục hưởng ứng phong trào thi đua “Vì người nghèo - Không để ai bị bỏ lại phía sau” của Ban Thường trực Ủy ban Trung ương MTTQVN và Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023 (17/10 - 18/11), Ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh sẽ tập trung các hoạt động tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân, cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân trong tỉnh nâng cao nhận thức và hành động ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo”. Việc tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” được triển khai thực hiện ở tất cả các cấp, ngành, cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp và địa phương trong tỉnh.
Đại diện Ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” báo cáo kết quả hỗ trợ người nghèo và công tác an sinh xã hội
Tại hội nghị, các thành viên Ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh đã dành thời gian để trao đổi, thảo luận về kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023.
Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh phát biểu tại hội nghị
Sau khi nghe các ý kiến đóng góp của các thành viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh, Trưởng ban Vận động Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh đã phân công nhiệm vụ cho các thành viên Ban Vận động tỉnh, tổ giúp việc nhằm triển khai hiệu quả công tác chăm lo cho người nghèo và các hoạt động an sinh xã hội trong Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023.
PV Minh Huyền
- Thị xã Ba Đồn tổ chức lễ kỷ niệm 90 năm thành lập Chi bộ Lũ Phong (09/10/2023)
- Ra mắt giới thiệu “Bảo tàng số Quảng Bình” (09/10/2023)
- Quảng Bình đưa sản phẩm OCOP, đặc sản vùng miền vào hệ thống phân phối tại Thành phố Hồ Chí Minh (09/10/2023)
- Giới thiệu giải pháp chuyển đổi số trong lĩnh vực du lịch tỉnh Quảng Bình (07/10/2023)
- Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thi công các gói thầu thuộc Dự án Đường ven biển và cầu Nhật Lệ 3 (06/10/2023)
- Đề xuất các giải pháp về an toàn thông tin trong Chuyển đổi số tỉnh Quảng Bình (05/10/2023)
- Giao ban công tác Nội chính quý III năm 2023 (05/10/2023)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh kiểm tra tiến độ Dự án Xây dựng đường bộ cao tốc Bắc - Nam trên địa bàn huyện Lệ Thủy (05/10/2023)
- Đoàn Đại biểu Quốc hội lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của cử tri huyện Bố Trạch (04/10/2023)
- Phiên họp thường kỳ tháng 9/2023: Tập trung triển khai thực hiện quyết liệt, linh hoạt, hiệu quả các nhiệm vụ, giải pháp đã đề ra (04/10/2023)