Chi tiết tin 1
Kịp thời di dời, đảm bảo an toàn tuyệt đối cho người dân khi có mưa bão xảy ra
(Quang Binh Portal) - Đó là chỉ đạo của đồng chí Trần Thắng, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai (PCTT) và Tìm kiếm cứu nạn (TKCN) kiêm Ban Chỉ huy Phòng thủ dân sự tỉnh tại buổi kiểm tra tình hình ứng phó với bão số 5 và mưa lớn vào chiều ngày 18/10/2023. Cùng đi có đại diện lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, Văn phòng UBND tỉnh, Văn phòng Thường trực Ban Chỉ huy PCTT và TKCN kiêm Ban Chỉ huy Phòng thủ dân sự tỉnh và huyện Bố Trạch.
Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tình hình tại Khu neo đậu tránh trú bão tàu cá cửa Gianh
Tại Khu neo đậu tránh trú bão tàu cá Cửa Gianh (huyện Bố Trạch), sau khi trực tiếp nắm tình hình kêu gọi tàu thuyền vào tránh trú bão, Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh, tình hình mưa bão hiện đang diễn biến phức tạp và có nguy cơ ảnh hưởng trực tiếp đến tỉnh Quảng Bình nên chính quyền địa phương, lực lượng Bộ đội Biên phòng và các đơn vị liên quan cần chủ động sắp xếp, bố trí tàu thuyền vào nơi neo đậu, tránh trú bão an toàn.
Chủ tịch UBND tỉnh trực tiếp xuống thăm hỏi ngư dân đang sinh hoạt trên các tàu, thuyền vào trú tránh trú tại Khu neo đậu tránh trú bão tàu cá cửa Gianh
Bên cạnh đó, đồng chí yêu cầu các lực lượng chức năng và chính quyền địa phương chủ động tuyên truyền, hướng dẫn để ngư dân thực hiện nghiêm biện pháp về phòng cháy, chữa cháy; đảm bảo an ninh trật tự; đồng thời hướng dẫn ngư dân neo đậu tàu thuyền đúng quy cách, tránh để hư hỏng do va chạm khi neo đậu.
Khu neo đậu tránh trú bão tàu cá cửa Gianh đủ sức chứa 450 tàu thuyền
Trước diễn biến phức tạp của bão số 5, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu các địa phương, đơn vị liên quan triển khai quyết liệt biện pháp PCTT, trong đó tuyệt đối không được cho tàu thuyền ra khơi khi chưa dỡ bỏ lệnh cấm biển; đẩy mạnh thực hiện phương án phòng, chống bão, mưa lớn cụ thể, sát với tình hình thực tế của địa phương nhằm hạn chế thấp nhất thiệt hại có thể xảy ra.
Chủ tịch UBND tỉnh trực tiếp kiểm tra thực địa tại đồi Hạ Vàng
Tiếp đó, Chủ tịch UBND tỉnh và đoàn công tác đã trực tiếp đi kiểm tra thực địa tại đồi Hạ Vàng, thị trấn Phong Nha, huyện Bố Trạch, một trong những điểm có nguy cơ sạt lở cao nhất trên địa bàn tỉnh. Phía dưới đồi Hạ Vàng, hiện có 36 hộ với 144 nhân khẩu đang sinh sống và nguy cơ cao bị đe dọa bởi ngọn đồi sạt lở. Để hạn chế nguy cơ sạt lở, bảo vệ người dân, UBND huyện Bố Trạch đã thực hiện phương án xử lý hạ thấp độ cao chống sạt lở theo hình thức xã hội hóa. Tuy nhiên, công trình hiện đang thực hiện dang dở, vẫn có khả năng sạt lở cao, đe dọa đến sự an toàn của người dân xung quanh, nhất là khi có mưa lớn kéo dài.
Sau khi kiểm tra cụ thể thực địa tại đồi Hạ Vàng và nghe chính quyền địa phương, lực lượng chức năng báo cáo về phương án phòng, chống sạt lở, phương án di dời dân khi có mưa lớn xảy ra nhằm bảo đảm an toàn cho người dân, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu thị trấn Phong Nha phải bố trí cán bộ, lực lượng chức năng theo dõi sát tình hình, diễn biến của thời tiết, túc trực thường xuyên để triển khai ngay phương án di dời người dân ra khỏi vùng nguy hiểm khi có mưa lớn; tuyệt đối không được để bất cứ người dân nào ở lại khu vực có nguy cơ sạt lở nguy hiểm, nếu cần thiết phải tổ chức cưỡng chế để đảm bảo tính mạng cho người dân.
Đồi Hạ Vàng có khả năng sạt lở cao, đe dọa hàng chục hộ dân sinh sống phía dưới
Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu Chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố cần tập trung nắm chắc diễn biến của mưa bão, theo dõi các điểm có nguy cơ sạt lở ven đồi, núi, ven sông, suối trên địa bàn để kịp thời di dời nhằm đảm bảo an toàn, tính mạng và tài sản cho người dân. Đồng chí cũng chỉ đạo các lực lượng chức năng, tổ chốt biên phòng, kiểm lâm ở gần những khu vực có nguy cơ sạt lở cần chú ý di dời khi có mưa lớn để đảm bảo an toàn, không được chủ quan.
Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu kịp thời di dời, đảm bảo an toàn tuyệt đối cho người dân khi có mưa bão xảy ra
Trước diễn biến phức tạp của bão số 5 và dự báo mưa lớn kéo dài, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu các địa phương, đơn vị liên quan triển khai quyết liệt biện pháp chủ động PCTT và TKCN, trong đó chú trọng đẩy mạnh công tác tuyên truyền, hướng dẫn, triển khai phương án cụ thể nhằm hạn chế thấp nhất thiệt hại có thể xảy ra.
PV Mai Anh
- Trao giải cuộc thi “Phụ nữ khởi nghiệp, phát huy tài nguyên bản địa” năm 2023 (19/10/2023)
- 157 cán bộ, hội viên phụ nữ tiêu biểu được biểu dương, khen thưởng (18/10/2023)
- Quảng Bình là 1 trong 21 tỉnh, thành phố hoàn thành chỉ tiêu kích hoạt Định danh điện tử được giao (18/10/2023)
- Trường Đại học Quảng Bình khai giảng năm học 2023 - 2024 (18/10/2023)
- Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh: Nắm bắt tình hình kinh tế - xã hội, tiếp thu các kiến nghị, chuẩn bị cho kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV (18/10/2023)
- Đảm bảo kiểm soát chi chặt chẽ, đúng quy định (17/10/2023)
- Lễ phát động xây dựng mô hình kiểu mẫu "Ông bà, cha mẹ mẫu mực, con cháu thảo hiền" (17/10/2023)
- Tổ công tác cải cách thủ tục hành chính của Thủ tướng Chính phủ: Họp phiên thứ 2 (16/10/2023)
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh viếng mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp nhân dịp 10 năm Ngày mất của Đại tướng (14/10/2023)
- Trao giải báo chí tuyên truyền về an toàn giao thông tỉnh Quảng Bình năm 2023 (14/10/2023)