Chi tiết tin Chuyên mục Lao động - Việc làm
Tập trung đẩy mạnh tạo việc làm thông qua các chương trình phát triển kinh tế - xã hội
(Quang Binh Portal) - Ngày 23/02/2022, UBND tỉnh ban hành Kế hoạch số 232/KH-UBND về việc giải quyết việc làm cho người lao động và phát triển giáo dục nghề nghiệp tỉnh Quảng Bình giai đoạn 2022 - 2025.
Theo đó, toàn tỉnh phấn đấu giai đoạn 2022 - 2025 tạo việc làm cho khoảng 74.000 người lao động, bình quân mỗi năm tạo việc làm cho 18.000 - 19.000 lao động, trong đó có 3.600 người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và 2.500 lao động được tạo việc làm thông qua các dự án, mô hình vay vốn từ Quỹ Quốc gia về việc làm; tỷ lệ thất nghiệp chung dưới 2,0%; tư vấn, giới thiệu, cung ứng việc làm trong và ngoài nước cho 40.000 lượt lao động/năm; tỷ lệ lao động qua đào tạo đạt 70%; thu hút 40 - 45% học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở và trung học phổ thông vào hệ thống giáo dục nghề nghiệp; học sinh, sinh viên nữ đạt trên 30% trong tổng chỉ tiêu tuyển sinh mới; đào tạo lại, đào tạo thường xuyên cho khoảng 25% lực lượng lao động; tỷ lệ lao động là người dân tộc thiểu số qua đào tạo nghề nghiệp đạt 45%; tỷ lệ lao động là người khuyết tật còn khả năng lao động được học nghề phù hợp đạt 35%...
Để hoàn thành mục tiêu đề ra, các cấp, ngành và địa phương tập trung đẩy mạnh tạo việc làm thông qua các chương trình phát triển kinh tế - xã hội; phát triển nguồn vốn, phát huy hiệu quả sử dụng vốn cho vay từ Quỹ Quốc gia về việc làm và nguồn vốn ngân sách địa phương ủy thác qua Ngân hàng Chính sách Xã hội để cho vay giải quyết việc làm; thúc đẩy hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng; phát triển thị trường lao động, thúc đẩy cung ứng lao động, giới thiệu việc làm. Bên cạnh đó, toàn tỉnh cũng triển khai có hiệu quả các chính sách về giáo dục nghề nghiệp; đẩy nhanh chuyển đổi số, hiện đại hóa cơ sở vật chất thiết bị và đổi mới chương trình, phương thức đào tạo; phát triển đội ngũ nhà giáo, nghệ nhân, chuyên gia, người dạy nghề và cán bộ quản lý trong giáo dục nghề nghiệp; gắn kết chặt chẽ giáo dục nghề nghiệp với doanh nghiệp và thị trường lao động; nghiên cứu ứng dụng khoa học và chuyển giao công nghệ; hướng nghiệp, khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo; tăng cường huy động, nâng cao hiệu quả đầu tư tài chính cho giáo dục nghề nghiệp; chủ động và nâng cao hiệu quả hội nhập quốc tế về giáo dục nghề nghiệp…
PV Mai Anh
- Liên đoàn Lao động tỉnh thăm các đơn vị, doanh nghiệp ra quân đầu năm mới (20/06/2022)
- Cấp hơn 659 triệu đồng cho các huyện, thị xã hỗ trợ đối tượng lao động tự do gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 (20/06/2022)
- Hỗ trợ kinh phí đối với người lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 trên địa bàn thành phố Đồng Hới (20/06/2022)
- Đến năm 2025, đào tạo trình độ sơ cấp và thường xuyên dưới 03 tháng cho khoảng 1.020 lao động vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi (20/06/2022)
- Phê duyệt sửa đổi 01 quy trình thực hiện dịch vụ công trực tuyến mức độ 4 đối với thủ tục hành chính trong lĩnh vực việc làm thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND tỉnh và Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (20/06/2022)
- Triển khai nhiệm vụ lao động, người có công và xã hội năm 2022 (20/06/2022)
- Hỗ trợ hơn 151 triệu đồng cho người lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19, người thực hiện cách ly y tế trên địa bàn huyện Quảng Ninh (20/06/2022)
- Phê duyệt danh sách và kinh phí hỗ trợ đối với người lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 trên địa bàn thành phố Đồng Hới (20/06/2022)