Chi tiết tin
Tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19
(Quang Binh Portal) - Để tiếp tục chủ động thực hiện biện pháp phòng, chống dịch, kiểm soát tình hình dịch, không để dịch COVID-19 bùng phát trở lại, UBND tỉnh vừa có Công văn số 674/UBND-NCVX yêu cầu toàn tỉnh tiếp tục thực hiện nghiêm chỉ đạo trong công tác phòng, chống dịch COVID-19 và các dịch bệnh truyền nhiễm khác; tuyệt đối không được chủ quan, lơ là, mất cảnh giác và thực hiện hiệu quả biện pháp phòng, chống dịch.
Bên cạnh đó, các sở, ban, ngành, đoàn thể cấp tỉnh; cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn; Chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố tăng cường công tác tiêm vắc xin phòng COVID-19 đạt mục tiêu đề ra của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ; huy động sự tham gia của chính quyền địa phương và các ban, ngành, đoàn thể để triển khai quyết liệt việc rà soát, vận động các đối tượng tham gia tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19, nhất là với nhóm có nguy cơ cao. Đặc biệt, người đứng đầu các cơ quan, đơn vị, địa phương chịu trách nhiệm trước Chủ tịch UBND tỉnh về công tác phòng, chống dịch COVID-19 tại lĩnh vực, địa bàn mình phụ trách.
UBND tỉnh yêu cầu Sở Y tế chủ động giám sát, theo dõi chặt chẽ tình hình dịch bệnh trên địa bàn; chuẩn bị sẵn sàng phương án để ứng phó với các tình huống có thể xảy ra của dịch bệnh; tăng cường chỉ đạo triển khai biện pháp phòng, chống dịch COVID-19 tại cơ sở giáo dục, giám sát tại cửa khẩu, cơ sở y tế và tại cộng đồng để phát hiện sớm, xử lý kịp thời, không để dịch bệnh lây lan ra cộng đồng; tổ chức đánh giá cấp độ dịch để kịp thời áp dụng biện pháp phòng, chống dịch phù hợp theo cấp độ dịch. Các cơ sở khám chữa bệnh tổ chức tốt việc thu dung, cấp cứu, chăm sóc, điều trị hiệu quả các trường hợp mắc bệnh, đặc biệt với nhóm nguy cơ cao như phụ nữ có thai, người mắc bệnh nền, người cao tuổi, hạn chế đến mức thấp nhất các trường hợp tử vong và thực hiện nghiêm việc kiểm soát nhiễm khuẩn, không để lây nhiễm chéo trong bệnh viện; chuẩn bị sẵn sàng phương án thu dung, điều trị bệnh nhân và chủ động nâng cao năng lực điều trị, nhất là năng lực cấp cứu, hồi sức tích cực để đáp ứng yêu cầu điều trị.
Ngoài ra, các sở, ngành liên quan tăng cường truyền thông để nâng cao nhận thức, thay đổi hành vi của người dân trong việc bảo vệ sức khoẻ của bản thân, gia đình và cộng đồng; thường xuyên cập nhật thông tin về tình hình dịch bệnh và khuyến cáo người dân thực hiện yêu cầu phòng, chống dịch như đeo khẩu trang, khử khuẩn trong các cơ sở y tế, trên các phương tiện giao thông công cộng và tại các địa điểm, sự kiện tập trung đông người, đặc biệt vào dịp nghỉ lễ trong thời gian tới; tập trung thông tin về lợi ích, tác dụng của vắc xin; bám sát xu hướng tâm lý của người dân, xã hội, nâng cao tự tin tưởng của cộng đồng và vận động người dân tham gia tiêm chủng đầy đủ, đúng lịch.
PV Mai Anh
- Kết luận của đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thắng tại Hội nghị gặp mặt doanh nghiệp, nhà đầu tư trong lĩnh vực du lịch Quý I/2023 với chủ đề “Phục hồi nhanh - Phát triển mạnh, bền vững" (17/04/2023)
- Thông báo về việc treo Quốc kỳ và nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương; Ngày Chiến thắng (30/4) và Ngày Quốc tế lao động (01/5) năm 2023 (17/04/2023)
- Chấn chỉnh tình trạng bạo lực học đường, tăng cường giáo dục đạo đức, lối sống trong cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên, học sinh (16/04/2023)
- Cấp kinh phí khen thưởng các khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu, vườn mẫu nông thôn mới và thôn bản đạt chuẩn nông thôn mới năm 2021, 2022 (13/04/2023)
- Các địa phương đảm bảo thực hiện giải ngân nguồn vốn được bố trí theo đúng kế hoạch (12/04/2023)
- Tiếp tục có biện pháp tháo gỡ khó khăn trong kinh doanh, sản xuất cho các doanh nghiệp giai đoạn hiện nay (10/04/2023)
- Tiếp tục khai thác thử nghiệm sản phẩm du lịch “Thám hiểm hang Ba” (07/04/2023)
- Khẩn trương rà soát, lập hồ sơ hiện trạng rừng phát sinh trên diện tích thực hiện Dự án Xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam (07/04/2023)
- Triển khai Thỏa thuận chi trả giảm phát thải khí nhà kính trên địa bàn tỉnh (07/04/2023)
- Có 06 trường trên địa bàn tỉnh được cấp Bằng công nhận đạt chuẩn Quốc gia (07/04/2023)