Chi tiết tin
Tăng cường công tác thanh tra, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng, tiêu cực
(Quang Binh Portal) - Nhằm nâng cao hiệu lực, hiệu quả và chất lượng trong công tác thanh tra, kiểm tra, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng, tiêu cực, Chủ tịch UBND tỉnh đã yêu cầu Thủ trưởng các sở, ban, ngành, Chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố thực hiện tốt một số nội dung tại Công văn số 711/UBND-NC.
Theo đó, Thủ trưởng các sở, ban, ngành, Chủ tịch UBND các địa phương tiếp tục tăng cường kỷ luật, kỷ cương, nêu cao vai trò, trách nhiệm của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị, địa phương; tổ chức các cuộc thanh tra, kiểm tra đột xuất khi phát hiện có dấu hiệu vi phạm; tôn trọng, xem xét thật kỹ những thắc mắc, yêu cầu, kiến nghị của công dân; nâng cao trách nhiệm phục vụ, đặt lợi ích của người dân lên hàng đầu; chú trọng công tác tiếp công dân, đối thoại với người dân; chấn chỉnh từng bước, nâng cao hiệu quả công tác tiếp công dân; tập trung giải quyết dứt điểm vụ việc khiếu nại, tố cáo phức tạp, tồn đọng theo chỉ đạo của Thanh tra Chính phủ, Bí thư Tỉnh ủy và Kế hoạch của UBND tỉnh; thực hiện quyết liệt, đồng bộ giải pháp, phòng, chống tham nhũng, đặc biệt là vấn đề phát hiện tham nhũng; xác minh, kết luận, xử lý nghiêm hành vi tham nhũng, lãng phí.
Cùng với đó, các sở, ban, ngành liên quan nắm chắc thông tin, tình hình những vụ việc khiếu nại phức tạp, đông người, chủ động phương án và kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền cùng cấp xử lý có hiệu quả; ngăn chặn kịp thời từ cơ sở đối tượng lợi dụng khiếu nại, tố cáo để lôi kéo, kích động người dân vi phạm pháp luật, tụ tập đông người tại trụ sở cơ quan Đảng, Nhà nước ở tỉnh và Trung ương…
Ngoài ra, Thanh tra tỉnh chỉ đạo, hướng dẫn tăng cường các cuộc thanh, kiểm tra trách nhiệm về thực hiện công tác thanh tra, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng theo quy định của pháp luật; đồng thời phối hợp các sở, ngành, đơn vị, địa phương tham mưu kiện toàn Tổ công tác chỉ đạo giải quyết một số vụ việc khiếu nại, tố cáo đông người phức tạp, kéo dài trên địa bàn tỉnh...
PV Minh Huyền
- Triển khai thực hiện Chương trình hành động về tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả kinh tế tập thể trong giai đoạn mới (21/04/2023)
- Kết luận của đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thắng tại phiên họp Ban Chỉ đạo Chuyển đổi số tỉnh và Tổ Công tác triển khai Đề án 06 tỉnh Quý I năm 2023 (21/04/2023)
- Kết luận của đồng chí Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đoàn Ngọc Lâm tại buổi kiểm tra công tác chống khai thác IUU trên địa bàn thị xã Ba Đồn (20/04/2023)
- Đẩy nhanh tiến độ cải tiến quy trình, thực hiện thủ tục hành chính trên môi trường điện tử (19/04/2023)
- Tăng cường công tác quản lý tài sản kết cấu hạ tầng do Nhà nước đầu tư, quản lý (18/04/2023)
- Tiếp tục tăng cường công tác dân vận và thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở trên địa bàn tỉnh (18/04/2023)
- Kết luận của đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong tại buổi làm việc với Sở Y tế, các đơn thị trực thuộc và các Sở, ngành, đơn vị liên quan để tháo gỡ các khó khăn, vướng mắc nhằm đẩy mạnh giải ngân vốn đầu tư công năm 2023 (18/04/2023)
- Khẩn trương, tổ chức triển khai công tác tiêm phòng vắc xin đợt 1/2023 trong tháng 4 - 5 (18/04/2023)
- Thúc đẩy chuyển đổi số trong chi trả an sinh xã hội không dùng tiền mặt (18/04/2023)
- Triển khai thực hiện Đề án ‘‘Thúc đẩy doanh nghiệp Việt Nam tham gia trực tiếp các mạng lưới phân phối nước ngoài đến năm 2030’’ trên địa bàn tỉnh (18/04/2023)