Chi tiết tin
Đẩy mạnh triển khai khám, chữa bệnh bằng Căn cước công dân gắn chip, ứng dụng VNeID
(Quang Binh Portal) - Để tiếp tục thực hiện đẩy mạnh khám, chữa bệnh (KCB) bảo hiểm y tế (BHYT) bằng Căn cước công dân (CCCD) gắn chip, ứng dụng VneID nhằm tạo thuận lợi cho người dân khi tham gia KCB BHYT, ngày 27/4/2023, UBND tỉnh đã ban hành Công văn số 790/UBND-KSTTHC yêu cầu các cơ sở KCB BHYT ưu tiên triển khai việc KCB bằng CCCD gắn chip hoặc tài khoản định danh điện tử mức độ 2; không yêu cầu người dân thực hiện KCB BHYT bằng Thẻ BHYT.
Bên cạnh đó, Sở Y tế đẩy mạnh công tác tuyên truyền, triển khai tiếp đón người dân đi KCB BHYT bằng Thẻ CCCD gắn chip, ứng dụng VneID; chuẩn bị điều kiện, hạ tầng kỹ thuật để sẵn sàng triển khai tích hợp, xác thực sinh trắc trên CCCD gắn chip trong KCB BHYT. Đặc biệt, mỗi cơ sở KCB BHYT đảm bảo đạt chỉ tiêu tối thiểu 80% người dân từ 14 tuổi trở lên khi đi KCB BHYT thực hiện tra cứu thông tin BHYT qua CCCD gắn chip hoặc qua ứng dụng VneID.
Bảo hiểm Xã hội (BHXH) tỉnh thường xuyên thực hiện đồng bộ, tích hợp thông tin Thẻ BHYT vào Cơ sở dữ liệu Quốc gia (CSDLQG) về dân cư; đẩy nhanh, tối ưu hóa các giải pháp kết nối, chia sẻ dữ liệu giữa CSDLQG về BHXH với CSDLQG về dân cư.
Mặt khác, Công an tỉnh tiếp tục hướng dẫn người dân làm CCCD gắn chip, đăng ký và sử dụng tài khoản định danh điện tử mức độ 2 để tham gia KCB BHYT bằng CCCD gắn chip; đảm bảo 100% người dân từ 14 tuổi trở lên trên địa bàn tỉnh được cấp CCCD gắn chip; phối hợp BHXH tỉnh kịp thời tích hợp, điều chỉnh thông tin Thẻ BHYT trên CCCD.
Các cơ quan báo chí địa phương tăng cường tuyên truyền cho người dân biết và hiểu về những tiện lợi, lợi ích của việc sử dụng Thẻ CCCD gắn chip hoặc ứng dụng VneID khi đi KCB nhằm thay đổi thói quen sử dụng CCCD gắn chip hoặc cài ứng dụng VNeID trên điện thoại thông minh khi đi KCB BHYT...
Được biết, tính đến ngày 20/4/2023, toàn tỉnh đã thu nhận được 757.759/786.970 Thẻ CCCCD gắn chip (đạt tỷ lệ 96,3%); đã kích hoạt được 78.043/100.009 tài khoản định danh điện tử mức độ 2 (đạt tỷ lệ 78%); 95,1% CCCD được đồng bộ, tích hợp thông tin Thẻ BHYT; 175/175 cơ sở KCB BHYT trên địa bàn tỉnh đã triển khai thực hiện KCB BHYT bằng CCCD gắn chip.
PV Mai Anh
- Tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19 trong dịp lễ 30/4 và 01/5 (27/04/2023)
- Tiếp tục đẩy mạnh công tác cấp Căn cước công dân gắn chip, đăng ký, kích hoạt tài khoản định danh điện tử và thực hiện dịch vụ công trực tuyến trên địa bàn tỉnh (26/04/2023)
- Triển khai thực hiện Công điện số 126/CĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ (26/04/2023)
- Triển khai thực hiện Công điện số 194/CĐ-TTg ngày 01/4/2023 của Thủ tướng Chính phủ (26/04/2023)
- Tăng cường kiểm tra, giám sát thực hiện biện pháp kê khai giá, niêm yết giá, công khai thông tin về giá (26/04/2023)
- Tập trung chỉ đạo các xã đăng ký bổ sung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023 (25/04/2023)
- Thực hiện Chương trình tổng thể phòng, chống thiên tai Quốc gia trên địa bàn tỉnh (25/04/2023)
- Tập trung chỉ đạo thực hiện nghiêm Công điện số 265/CĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ (24/04/2023)
- Tăng cường chỉ đạo, quản lý và phát triển nuôi trồng thủy sản trên biển (24/04/2023)
- Nâng cao hiệu quả quản lý, khai thác, sử dụng và phát huy các nguồn lực của nền kinh tế (21/04/2023)