Chi tiết tin
Tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng
(Quang Binh Portal) - Ngày 07/6/2023, UBND tỉnh ban hành Công văn số 1095/UBND-NCVX về tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng.
Theo đó, UBND tỉnh yêu cầu các sở, ban, ngành, huyện, thành phố, Ủy ban MTTQVN tỉnh, tổ chức chính trị - xã hội chủ động phối hợp với ngành Y tế triển khai đồng bộ, quyết liệt những giải pháp phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng, đặc biệt tập trung vào những khu vực có số ca mắc cao, nguy cơ bùng phát dịch bệnh.
Ngoài ra, Sở Y tế chủ trì, phối hợp các cơ quan liên quan triển khai, theo dõi, giám sát chặt chẽ tình hình dịch bệnh, phát hiện sớm, xử lý kịp thời các ổ dịch mới phát sinh; lấy mẫu xét nghiệm xác định tác nhân gây bệnh; củng cố đội chống dịch cơ động nhằm kịp thời điều tra, xác minh, xử lý ổ dịch, hỗ trợ tuyến dưới khi cần thiết; tổ chức tốt việc phân tuyến điều trị, phân luồng khám bệnh, thu dung, cấp cứu bệnh nhân, đặc biệt lưu ý những ca bệnh nặng nhằm hạn chế thấp nhất tử vong; thực hiện tốt phòng, chống lây nhiễm chéo trong các cơ sở y tế; tăng cường công tác thông tin, truyền thông, giáo dục sức khỏe, triển khai tích cực các hoạt động vệ sinh yêu nước nâng cao sức khỏe Nhân dân, thực hiện 3 sạch “ăn sạch, uống sạch, ở sạch”; bảo đảm đầy đủ thuốc, vật tư, hóa chất, trang thiết bị cho công tác cấp cứu, điều trị bệnh nhân và phòng, chống dịch bệnh trong các tình huống; tăng cường tập huấn về giám sát, điều trị bệnh tay chân miệng tại tất cả các tuyến; tổ chức các đoàn kiểm tra liên ngành để giám sát, kiểm tra, hỗ trợ các địa bàn và chỉ đạo kịp thời công tác phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng.
Bên cạnh đó, Sở Thông tin và Truyền thông, chỉ đạo, định hướng các cơ quan báo chí, hệ thống thông tin cơ sở phối hợp với ngành Y tế tăng cường truyền thông trên phương tiện thông tin đại chúng về dịch bệnh tay chân miệng và biện pháp phòng, chống cho cá nhân, cộng đồng, đặc biệt tại các cơ sở giáo dục và đào tạo; đa dạng hóa các hình thức truyền thông tới người dân như họp tổ dân phố, phát trên loa phát thanh xã, phường, thị trấn; tập huấn, hướng dẫn tại chỗ, phát tờ rơi, báo chí, đài truyền hình, mạng xã hội Zalo, Facebook ...
Sở Giáo dục và Đào tạo chủ động phối hợp với ngành Y tế để tổ chức truyền thông tại trường học, đặc biệt tại các nhà trẻ, trường mầm non về dịch bệnh tay chân miệng và triển khai quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch, bảo đảm các cơ sở giáo dục và đào tạo có đủ những phương tiện để thực hiện rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn tay thường xuyên, đúng cách, thuận tiện; vệ sinh lớp học, vệ sinh môi trường, cung cấp đủ nước uống, nước sạch, bảo đảm an toàn thực phẩm tại bếp ăn tập thể; phát hiện sớm những trường hợp mắc bệnh tại cơ sở giáo dục và đào tạo, thông báo ngay cho cơ sở y tế trên địa bàn để tổ chức khám, điều trị và xử lý ổ dịch kịp thời.
PV ĐHà
- Chỉ thị về tăng cường chỉ đạo, phối hợp tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông và tuyển sinh đại học, giáo dục nghề nghiệp năm 2023 (06/06/2023)
- Kết luận của đồng chí Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đoàn Ngọc Lâm tại buổi làm việc với Công ty Cổ phần Việt Trung Quảng Bình (05/06/2023)
- Kết luận của đồng chí Đoàn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh tại buổi kiểm tra công tác bồi thường, GPMB Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam trên địa bàn huyện Quảng Ninh và huyện Lệ Thủy (05/06/2023)
- Tăng cường giải quyết thủ tục hành chính trên môi trường điện tử, cung cấp dịch vụ công trực tuyến theo quy định của Chính phủ (05/06/2023)
- Kết luận của đồng chí Hồ An Phong - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo thi, tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2023-2024 tỉnh Quảng Bình (05/06/2023)
- Tăng cường hiệu lực, hiệu quả công tác quản lý Nhà nước về khoáng sản (02/06/2023)
- Chỉ thị về việc triển khai thực hiện Chiến lược cải cách hệ thống thuế đến năm 2030 tỉnh Quảng Bình (01/06/2023)
- Tăng cường kiểm soát, ngăn chặn hoạt động vận chuyển trái phép gia cầm, sản phẩm gia cầm qua biên giới (01/06/2023)
- Đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động ‘‘Mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo’’ giai đoạn 2023 - 2026 (01/06/2023)
- Thực hiện có hiệu quả giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, thúc đẩy sản xuất, xuất khẩu lâm sản và thủy sản (01/06/2023)