Chi tiết tin
Tăng cường công tác quản lý kiểm dịch vận chuyển, kiểm soát giết mổ động vật, bảo đảm vệ sinh thú y
(Quang Binh Portal) - Để ngăn chặn dịch bệnh động vật lây lan, nhất là dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm, dịch bệnh truyền lây từ động vật sang người, ảnh hưởng tiêu cực đến môi trường, an toàn thực phẩm và sức khỏe cộng đồng, ngày 23/6/2023, UBND tỉnh đã có Công văn số 1239/UBND-KT về việc tăng cường công tác quản lý kiểm dịch vận chuyển, kiểm soát giết mổ động vật (GMĐV), bảo đảm vệ sinh thú y.
Theo đó, các sở, ngành liên quan, UBND huyện, thành phố, thị xã tiếp tục thực hiện nghiêm quy định Luật Thú y, văn bản hướng dẫn thi hành Luật; chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ, UBND tỉnh về tăng cường công tác quản lý, kiểm soát GMĐV đảm bảo an toàn dịch bệnh, an toàn thực phẩm.
Đối với các huyện, thành phố, thị xã, UBND tỉnh yêu cầu từng địa phương rà soát, bố trí quỹ đất xây dựng cơ sở GMĐV tập trung trên địa bàn; kêu gọi, khuyến khích tổ chức, cá nhân đầu tư, xây dựng dây chuyền GMĐV treo, hiện đại; phối hợp với Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn xây dựng mạng lưới cơ sở GMĐV tập trung theo quy định; tuyên truyền, vận động tổ chức, cá nhân có hoạt động kinh doanh, buôn bán, giết mổ, sơ chế, chế biến động vật, sản phẩm động vật nêu cao ý thức, trách nhiệm trong việc tuân thủ, thực hành tốt quy trình giết mổ, sơ chế, chế biến bảo đảm vệ sinh thú y, an toàn thực phẩm; nâng cao nhận thức của người tiêu dùng, không sử dụng sản phẩm động vật không rõ nguồn gốc, không đảm bảo vệ sinh thú y, an toàn thực phẩm.
Cùng với đó, các địa phương đẩy mạnh thanh, kiểm tra, giám sát xử lý vi phạm hành chính đối với cơ sở GMĐV đảm bảo an toàn dịch bệnh, vệ sinh thú y, an toàn thực phẩm và bảo vệ môi trường; chỉ đạo phòng, ban chức năng phối hợp với UBND cấp xã, tổ chức, đoàn thể vận động, có giải pháp đưa cơ sở GMĐV nhỏ lẻ vào tại cơ sở GMĐV tập trung; kiên quyết xử lý cơ sở GMĐV không bảo đảm vệ sinh thú y, an toàn thực phẩm; đào tạo, tập huấn cho nhân viên thú y về công tác KSGM, kiểm tra vệ sinh thú y nhằm nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ phục vụ công tác quản lý, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ.
Mặt khác, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin, công nghệ 4.0 trong kiểm dịch động vật, quản lý kiểm soát GMĐV, sản phẩm động vật; xây dựng Hệ thống Thông tin kiểm soát giết mổ, kiểm tra vệ sinh thú y và an toàn thực phẩm qua việc tạo cơ sở dữ liệu cơ sở chăn nuôi, cơ sở GMĐV, truy xuất nguồn gốc gia súc, gia cầm đưa vào giết mổ tại địa phương; xử lý nghiêm đối với cơ sở GMĐV tập trung không có Giấy chứng nhận điều kiện vệ sinh thú y/an toàn thực phẩm, cơ sở GMĐV nhỏ lẻ không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh và cam kết theo quy định…
PV Minh Huyền
- Thực hiện “Chiến lược phát triển khoa học, công nghệ và đổi mới sáng tạo ngành nông nghiệp đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2050” (23/06/2023)
- Đôn đốc thực hiện tiết kiệm điện đối với các cơ quan, đơn vị hành chính sự nghiệp trên địa bàn tỉnh (23/06/2023)
- Tăng cường bảo đảm an toàn giao thông cho học sinh trên địa bàn tỉnh (23/06/2023)
- Nâng cao hiệu quả công tác thu hồi tài sản bị thất thoát, chiếm đoạt trong các vụ án hình sự về tham nhũng, kinh tế (23/06/2023)
- Đẩy mạnh tăng trưởng kinh tế nhanh và bền vững trên cơ sở phát huy hiệu quả các tiềm năng, lợi thế (22/06/2023)
- Tiếp tục thực hiện nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm phát triển Chính phủ điện tử định hướng đến năm 2025 (22/06/2023)
- Đảm bảo tiêu chí về tỷ lệ người tham gia bảo hiểm y tế ở các xã nông thôn mới trên địa bàn toàn tỉnh (22/06/2023)
- Triển khai thực hiện Nghị định số 13/2023/NĐ-CP của Chính phủ về bảo vệ dữ liệu cá nhân (22/06/2023)
- Triển khai thực hiện một số nội dung liên quan đến công tác bảo vệ môi trường (20/06/2023)
- Thực hiện các giải pháp đảm bảo cung ứng điện mùa khô năm 2023 và thời gian tới (20/06/2023)