Chi tiết tin
Triển khai thực hiện Đề án “Hỗ trợ hợp tác xã do phụ nữ tham gia quản lý, tạo việc làm cho lao động nữ đến năm 2030”
(Quang Binh Portal) - Ngày 13/7/2023, UBND tỉnh đã ban hành Kế hoạch số 1406/KH-UBND triển khai thực hiện Đề án “Hỗ trợ hợp tác xã (HTX) do phụ nữ tham gia quản lý, tạo việc làm cho lao động nữ đến năm 2030” nhằm phát triển, củng cố và nâng cao hiệu quả hoạt động các HTX, tạo việc làm cho lao động nữ; hỗ trợ, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho thành viên và người lao động trong HTX.
Mục đích của việc triển khai Kế hoạch cũng nhằm nâng cao nhận thức của hội viên, phụ nữ về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về phát triển kinh tế tập thể (KTTT), HTX; phát huy nội lực, tinh thần hợp tác, khởi nghiệp sáng tạo của hội viên, phụ nữ, góp phần thực hiện mục tiêu về phát triển kinh tế - xã hội, hội nhập quốc tế và bình đẳng giới.
Kế hoạch xác định mục tiêu cụ thể đến năm 2025: Củng cố, nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động cho ít nhất 59 HTX, 48 tổ hợp tác (THT) do phụ nữ tham gia quản lý, điều hành được các cấp Hội hỗ trợ thành lập; tạo việc làm ổn định cho 1.200 thành viên, lao động nữ trong HTX và THT; 100% nữ quản lý của HTX được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao năng lực quản trị, điều hành phù hợp với hoạt động sản xuất, kinh doanh của HTX; đào tạo, bồi dưỡng cho thành viên, người lao động trong HTX, hội viên, phụ nữ có nhu cầu tham gia phát triển KTTT, HTX; tư vấn, hỗ trợ thành lập 08 HTX do phụ nữ tham gia quản lý, điều hành tạo nhiều việc làm cho lao động nữ (50% lao động HTX là nữ); tạo việc làm mới cho 150 lao động nữ; 100% cán bộ Hội làm công tác hỗ trợ phát triển KTTT, HTX được tập huấn; ít nhất 80% cán bộ Hội các cấp được nâng cao kỹ năng tuyên truyền, vận động hỗ trợ hội viên, phụ nữ tham gia phát triển KTTT, HTX.
Mục tiêu phấn đấu đến năm 2030 là tiếp tục củng cố, nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động ít nhất 67 HTX, 60 THT được các cấp Hội hỗ trợ thành lập; tạo việc làm ổn định cho 1.600 thành viên, lao động nữ trong HTX và THT; 100% nữ quản lý của HTX được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao năng lực quản trị, điều hành phù hợp với hoạt động sản xuất, kinh doanh của HTX; đào tạo, bồi dưỡng cho thành viên, người lao động trong HTX, hội viên, phụ nữ có nhu cầu tham gia phát triển KTTT, HTX; tư vấn, hỗ trợ thành lập mới 12 HTX do phụ nữ tham gia quản lý, điều hành, tạo nhiều việc làm cho lao động nữ; 100% cán bộ Hội các cấp làm công tác hỗ trợ phát triển KTTT, HTX được tập huấn; ít nhất 90% cán bộ Hội các cấp được bồi dưỡng, nâng cao kỹ năng tuyên truyền, vận động, hỗ trợ hội viên, phụ nữ tham gia phát triển KTTT, HTX.
PV Hồng Lựu
- Ngăn chặn tàu cá ngoại tỉnh khai thác thủy sản trái phép tại vùng biển ven bờ tỉnh Quảng Bình (14/07/2023)
- Nâng cao chất lượng gạo đáp ứng nhu cầu thị trường trong nước và xuất khẩu (14/07/2023)
- Quản lý, triển khai thực hiện Quy hoạch tỉnh Quảng Bình thời kỳ 2021 - 2030, tầm nhìn đến năm 2050 (14/07/2023)
- Ngăn chặn tình trạng săn bắt trái phép, quản lý nuôi chim yến và đẩy mạnh xuất khẩu các sản phẩm tổ yến (13/07/2023)
- Thành lập Tổ công tác tháo gỡ khó khăn, vướng mắc các dự án tại Trung tâm Điện lực Quảng Trạch (13/07/2023)
- Thực hiện Kế hoạch cấp nước an toàn khu vực nông thôn tỉnh Quảng Bình (13/07/2023)
- Chỉ thị của UBND tỉnh về xây dựng Kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và Dự toán ngân sách nhà nước năm 2024 (13/07/2023)
- Báo cáo chỉ đạo, điều hành của UBND tỉnh tháng 6 năm 2023 (13/07/2023)
- Tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh do muỗi truyền vì hiện tượng El Nino (13/07/2023)
- Chủ động, tích cực giải quyết các công việc theo chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định (13/07/2023)