Chi tiết tin
Tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045
(Quang Binh Portal) - Ngày 25/10/2023, UBND tỉnh đã ban hành Kế hoạch số 2169/KH-UBND về việc triển khai các nhiệm vụ, giải pháp đổi mới, phát triển và nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045.
Kế hoạch xác định mục tiêu phấn đấu đến năm 2030 thu hút 50 - 55% học sinh trung học vào hệ thống giáo dục nghề nghiệp; đào tạo lại, đào tạo thường xuyên cho khoảng 50% lực lượng lao động; có 01 cơ sở giáo dục nghề nghiệp chất lượng cao. Đến năm 2045, đáp ứng nhu cầu nguồn nhân lực có kỹ năng nghề cao; trở thành địa phương phát triển về giáo dục nghề nghiệp, bắt kịp trình độ chung của cả nước, khu vực ASEAN, có năng lực cạnh tranh ở một số lĩnh vực, ngành, nghề đào tạo.
Để đạt được mục tiêu đó, UBND tỉnh đã xây dựng 08 nhóm nhiệm vụ và giải pháp cụ thể, đó là: Tăng cường công tác chỉ đạo, quản lý và đẩy mạnh công tác tuyên truyền về tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp; triển khai thực hiện có hiệu quả các chính sách về giáo dục nghề nghiệp, rà soát bổ sung chính sách hỗ trợ phát triển giáo dục nghề nghiệp theo hướng bảo đảm gắn với thị trường lao động theo hướng mở, liên thông, hiện đại, hội nhập và thích ứng; đẩy nhanh lộ trình phổ cập nghề cho thanh niên, công nhân, nông dân và người lao động thông qua các hình thức hỗ trợ phù hợp; nâng cao năng lực, hiệu lực, hiệu quả quản lý Nhà nước của đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục nghề nghiệp; đổi mới nội dung, chương trình, phương thức đào tạo; tăng tính liên kết, hợp tác về giáo dục nghề nghiệp giữa Nhà nước - nhà trường - doanh nghiệp; tăng cường huy động và nâng cao hiệu quả đầu tư tài chính cho giáo dục nghề nghiệp; chủ động, tích cực hội nhập quốc tế về giáo dục nghề nghiệp.
PV Hồng Lựu
- Rà soát quỹ đất, đăng ký kế hoạch trồng rừng thay thế (24/10/2023)
- Tăng cường công tác quản lý Nhà nước về vật liệu xây dựng thông thường (20/10/2023)
- Tiếp tục tăng cường công tác quản lý, bảo tồn các loài chim hoang dã, di cư trên địa bàn tỉnh (20/10/2023)
- Tiếp tục quan tâm chỉ đạo triển khai thực hiện Chương trình “Xây dựng mô hình công dân học tập giai đoạn 2021 - 2030” (20/10/2023)
- Thông báo kết luận của đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thắng tại phiên họp Ban Chỉ đạo Chuyển đổi số tỉnh và Tổ Công tác triển khai Đề án 06 tỉnh Quý III năm 2023 (20/10/2023)
- Tập trung chỉ đạo, khẩn trương tổ chức thực hiện kế hoạch sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã giai đoạn 2023 - 2025 (20/10/2023)
- Hưởng ứng và tích cực tham gia ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” năm 2023 (19/10/2023)
- Tiếp tục đẩy mạnh ứng dụng các tiện ích đã và đang được tích hợp trên tài khoản định danh điện tử (19/10/2023)
- Rà soát, xử lý nợ khách hàng vay vốn Ngân hàng Chính sách xã hội đi khỏi nơi cư trú (18/10/2023)
- Chủ động ứng phó với áp thấp nhiệt đới và mưa lớn (17/10/2023)