Chi tiết tin
Hội Bảo trợ Bệnh nhân nghèo tỉnh: Kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 28/9/2023, Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh đã tổ chức kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập (2003 - 2023).
Tham dự buổi lễ có đồng chí Trần Hải Châu, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Nguyễn Công Huấn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Trần Phong, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Đồng Hới; đồng chí Hồ An Phong, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương và các nhà tài trợ.
Các đại biểu tham dự lễ kỷ niệm
Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh được thành lập theo Quyết định số 843/QĐ-UB, ngày 18/4/2003 của UBND tỉnh. Hội tập hợp, đoàn kết những tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp có tấm lòng nhân ái, tự nguyện đóng góp hỗ trợ cơ sở vật chất, tài chính để giúp đỡ bệnh nhân nghèo, trẻ em không có điều kiện khám chữa bệnh, học hành, góp phần vào công tác giảm nghèo của tỉnh.
Qua 20 năm hoạt động, Hội đã có nhiều đóng góp tích cực cho người nghèo, bệnh nhân nghèo. Nhiều bệnh nhân đã được chữa khỏi bệnh, được học tập, lao động, nuôi sống bản thân và phát triển kinh tế gia đình; giảm bớt gánh nặng cho gia đình và xã hội. Hội đã trở thành địa chỉ tin cậy cho những người nghèo, mãnh đời bất hạnh để san sẻ yêu thương và tìm kiếm sự trợ giúp.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy tặng hoa chúc mừng
Ngay từ những ngày đầu thành lập, chỉ trong 03 năm (2003 – 2006), Hội đã kết nối giúp gần 3.600 lượt người mù, đa số thuộc diện hộ nghèo được trả lại ánh sáng; giúp 250 trẻ em khiếm thính có thể giao tiếp, học tập và hòa nhập cộng đồng; 22 trẻ em được phẩu thuật tim; liên hệ với các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước triển khai thực hiện chương trình “Vì nụ cười trẻ thơ”…
Phó Chủ tịch HĐND tỉnh tặng hoa chúc mừng
Từ năm 2008, Hội tiếp tục mở rộng các hoạt động với việc triển khai các chương trình một cách bài bản và hợp lý hơn. Đặc biệt, trong 03 năm gần đây (2020 -2023), Hội đã vận động được gần 12 tỷ đồng để hỗ trợ cho những người bị bệnh nặng; cứu trợ người dân trong bão lũ, thiên tai. Ngoài các chương trình trọng tâm, Hội còn triển khai thêm chương trình “Hỗ trợ trẻ mồ côi có hoàn cảnh khó khăn” để đồng hành cùng Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh trong chương trình “Thắp sáng ước mơ, gieo mầm nhân ái”…
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong cũng tặng hoa chúc mừng 20 năm Ngày thành lập Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh
Ghi nhận những đóng góp của Hộ trong các hoạt động, UBND tỉnh, Ủy ban MTTQVN tỉnh đã trao tặng nhiều bằng khen cho các cá nhân và tổ chức hội. Năm 2018, hội vinh dự được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba.
Đại diện doanh nghiệp trao tiền hỗ trợ cho bệnh nhân nghèo
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy ghi nhận những nỗ lực và đóng góp tích cực của Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh trong thời gian qua. Đồng chí cũng thông tin thêm về những chính sách của tỉnh đối với người nghèo và thể hiện trách nhiệm của tỉnh trong việc tiếp tục quan tâm, dành nguồn ngân sách để đào tạo nguồn nhân lực, xây dựng cơ sở hạ tầng, nhất là hạ tầng y tế để người bệnh, nhất là bệnh nhân nghèo được điều trị ngay tại địa phương, giảm tối đa chi phí đi lại các bệnh viện lớn…
Một số tổ chức, doanh nghiệp đã trao tiền hỗ trợ cho bệnh nhân nghèo
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy cũng tin tưởng mà mong muốn Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh tiếp tục là cầu nối kết nối yêu thương về cả vật chất, kiến thức, kinh nghiệm để cùng với tỉnh hỗ trợ tốt hơn cho người nghèo, bệnh nhân nghèo có cơ hội chữa bệnh và điều kiện để lao động, phát triển sản xuất, nâng cao chất lượng cuộc sống…
Đại diện lãnh đạo Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh tặng quà cho các đồng chí lãnh đạo thời kỳ đầu của Hội
Nhân dịp này, một số tổ chức, doanh nghiệp đã trao tiền hỗ trợ cho bệnh nhân nghèo tỉnh Quảng Bình.
... và trao hỗ trợ cho các đơn vị trong tỉnh
PV Hồng Lựu
- Đoàn đại biểu Quốc hội tiếp thu và giải trình các ý kiến của cử tri (29/09/2023)
- Công nhận 23 giải pháp tại hội thi sáng tạo kỹ thuật tỉnh Quảng Bình lần thứ X (29/09/2023)
- Tập trung tháo gỡ khó khăn, phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ phát triển kinh tế tập thể năm 2023 (29/09/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong kiểm tra hoạt động du lịch tại xã Tân Hóa (28/09/2023)
- Các kiến nghị của cử tri được Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp thu, giải trình (28/09/2023)
- Tổng kết Dự án và giới thiệu sản phẩm cây Sa Sâm bản địa trên vùng đất cát xã Hải Ninh (28/09/2023)
- UBND tỉnh và Thông tấn xã Việt Nam ký kết hợp tác truyền thông giai đoạn 2023 - 2026 (28/09/2023)
- Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc với cử tri thành phố Đồng Hới trước kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV (28/09/2023)
- Trao 250 suất học bổng “Vì em hiếu học” với tổng trị giá 500 triệu đồng (28/09/2023)
- Quảng Bình có 3.380 học sinh được hỗ trợ gạo trong học kỳ I năm học 2023 - 2024 (27/09/2023)