Chi tiết tin
Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Nguyễn Minh Tâm đã có buổi tiếp xúc chuyên đề với cử tri xã Thanh Hóa
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 18/12/2023, đồng chí Nguyễn Minh Tâm, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh đã có buổi tiếp chuyên đề với cử tri là đồng bào dân tộc thiểu số xã Thanh Hóa (huyện Tuyên Hóa).
Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh báo cáo với cử tri kết quả kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV và những hoạt động của Đoàn ĐBQH tỉnh tại kỳ họp
Tại buổi tiếp xúc với cử tri, thay mặt Đoàn ĐBQH tỉnh, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh đã báo cáo với cử tri kết quả kỳ họp thứ 6, Quốc hội khóa XV và những hoạt động của Đoàn ĐBQH tỉnh tại kỳ họp. Đồng chí cũng trao đổi về những chính sách liên quan đến đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi; vai trò của bà con trong thực thi chính sách, đặc biệt là việc triển khai các chương trình mục tiêu Quốc gia.
Tặng quà cho gia đình chính sách, hộ khó khăn trên địa bàn xã Thanh Hóa
Sau khi nghe đại diện lãnh đạo Đoàn ĐBQH tỉnh báo cáo, cử tri xã Thanh Hóa đã bày tỏ những tâm tư nguyện vọng, đề xuất một số vấn đề liên quan đến chế độ chính sách cho bà con lúc ốm đau nằm viện; chế độ cử tuyển; việc tạo điều kiện cho con em đi học sau khi học hết cấp 3; các chế độ, chính sách về xã biên giới…
Đối với những vấn đề mà cử tri quan tâm, đề xuất, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh và lãnh đạo huyện Tuyên Hóa đã giải đáp cụ thể; đồng thời làm rõ thêm về những chế độ, chính sách đối với đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi. Các đồng chí lãnh đạo cũng mong muốn bà con dân bản tiếp tục nỗ lực vươn lên, cố gắng nhiều hơn nữa để chăm lo tốt hơn cho sức khỏe; tự lao động sản xuất, tạo ra của cải, nâng cao chất lượng cuộc sống, xứng đáng với sự ưu ái, đầu tư, quan tâm của của Đảng và Nhà nước…
Nhân dịp này, Đoàn ĐBQH tỉnh đã trao tặng 58 suất quà cho hộ nghèo, gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn bản Cà Xèn; 10 suất quà cho các cựu chiến binh, gia đình chính sách, người có công với Cách mạng trên địa bàn xã Thanh Hóa, mỗi suất trị giá 01 triệu đồng và tặng quà cho các điểm trường tiểu học, mầm non trên địa bàn.
Cũng trong dịp này, Đoàn ĐBQH tỉnh đã tổ chức khánh thành và bàn giao nhà “Đại đoàn kết” cho hộ gia đình ông Đinh Nam Định, thôn 1 Bắc Sơn, xã Thanh Hóa. Ngôi nhà rộng 150m2, trị giá khoảng 300 triệu đồng là kết từ nguồn hỗ trợ của Đoàn ĐBQH tỉnh 100 triệu đồng, hỗ trợ, giúp đỡ của chính quyền địa phương, bà con, bạn bè và nội lực của dòng họ, gia đình.
Được biết, năm 2023, Đoàn ĐBQH tỉnh đã kêu gọi, huy động các nguồn kinh phí hỗ trợ xây dựng 16 ngôi nhà “Đại đoàn kết” với tổng trị giá 1.560 triệu đồng.
Một số hình ảnh:
PV Hồng Lựu
- Liên đoàn Lao động tỉnh Quảng Bình được suy tôn là đơn vị dẫn đầu Cụm thi đua Liên đoàn Lao động các tỉnh Bắc Trung Bộ (18/12/2023)
- Khẩn trương hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng Dự án Xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam (16/12/2023)
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh tiếp công dân định kỳ tháng 12/2023 (15/12/2023)
- Ra quân thực hiện cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, bảo đảm an ninh, trật tự tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024 (15/12/2023)
- Đổi mới căn bản, toàn diện giáo dục và đào tạo, đáp ứng yêu cầu công nghiệp hóa, hiện đại hóa (14/12/2023)
- Đại hội Đại biểu Liên hiệp các tổ chức hữu nghị tỉnh Quảng Bình khóa IV, nhiệm kỳ 2023 - 2028 (14/12/2023)
- Phấn đấu xây dựng, phát triển thị xã Ba Đồn đạt tiêu chí đô thị loại III thuộc tỉnh vào năm 2026 (14/12/2023)
- Tập trung triển khai Dự án Đường dây 500kV Quảng Trạch - Quỳnh Lưu (13/12/2023)
- Tranh thủ thời tiết thuận lợi đẩy nhanh tiến độ thi công Dự án đường bộ cao tốc Bắc - Nam tại huyện Bố Trạch, Quảng Trạch và thị xã Ba Đồn (13/12/2023)
- Họp trực tuyến Ban Chỉ đạo Quốc gia chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định (13/12/2023)