Chi tiết tin
Chung tay bảo vệ, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản
(Quang Binh Portal) - Nhân kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống ngành Thủy sản (01/4/1959 - 01/4/2024), sáng ngày 01/4/2024, tại bến sông Nhật Lệ, phường Đồng Hải (thành phố Đồng Hới), UBND tỉnh tổ chức lễ thả giống tái tạo nguồn lợi thủy sản. Đồng chí Hoàng Xuân Tân, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đến dự.
Các đại biểu dự lễ thả giống tái tạo nguồn lợi thủy sản
Trải qua 65 năm xây dựng và phát triển ngành Thủy sản, nhiều chủ trương, định hướng, chiến lược đã được cấp ủy, chính quyền, ngư dân trên địa bàn tỉnh đã cụ thể hóa thành hiện thực, thúc đẩy ngành Thủy sản phát triển, khẳng định được vị trí, vai trò quan trọng trong nền kinh tế, góp phần giữ vững quốc phòng, an ninh trên vùng biển. Năm 2023, tổng sản lượng thủy sản của tỉnh đạt 97 nghìn tấn, tăng 4,2%; tỷ trọng đóng góp của ngành Thủy sản chiếm gần 33% trong khu vực nông nghiệp; giải quyết việc làm cho hơn 2,8 vạn lao động trong độ tuổi…
Phó Chủ tịch UBND tỉnh kêu gọi toàn thể người dân chung tay bảo vệ, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kêu gọi toàn thể người dân hãy chung tay bảo vệ, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản với thông điệp "Vì cuộc sống của chúng ta và thế hệ mai sau, hãy chung tay bảo vệ môi trường, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản tự nhiên". Đồng chí yêu cầu các sở, ngành, địa phương triển khai đồng bộ, quyết liệt giải pháp cấp bách chống khai thác thủy bất hợp pháp, không báo cáo, không theo quy định, góp phần cùng cả nước "gỡ" Thẻ vàng của Ủy ban châu Âu, góp phần bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản; tập trung xây dựng, tổ chức thực hiện tốt các chương trình, kế hoạch nhằm phát huy hiệu quả tiềm năng, lợi thế để ngành Thủy sản phát triển ngày càng bền vững; động viên ngư dân bám biển hoạt động, khai thác thủy sản tại vùng biển Hoàng Sa, Trường Sa, bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc; thực hiện tốt công tác bảo vệ, tái tạo và phát triển nguồn lợi thủy sản, nhất là vùng ven bờ.
Tiết mục văn nghệ tại buổi lễ
Bên cạnh đó, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tiếp tục phối hợp với Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh và các địa phương, đơn vị liên quan hướng dẫn, vận động tăng ni, phật tử, người dân phóng sinh, tái tạo nguồn lợi thủy sản vào các ngày lễ, trong đó chú trọng phóng sinh những loài thủy sản quý hiếm, có giá trị kinh tế, khoa học, thủy sản bản địa, đặc hữu vào vùng nước tự nhiên…
Các đại biểu tham gia thả tôm sú, cá chẽm giống xuống sông Nhật Lệ
Ngay sau lễ phát động, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương, đơn vị liên quan đã thả 01 triệu con tôm sú giống, 3.000 con cá chẽm giống xuống sông Nhật Lệ.
PV Mai Anh
- Điều động cán bộ giữ chức vụ Bí thư Huyện ủy Lệ Thủy (01/04/2024)
- Tập trung triển khai thực hiện các công trình, dự án quan trọng Quốc gia, trọng điểm ngành Giao thông vận tải (29/03/2024)
- HĐND tỉnh khóa XVIII tổ chức kỳ họp thứ 15 (29/03/2024)
- Hội nghị trực tuyến tuyên truyền, phổ biến Luật Thanh tra năm 2022 (29/03/2024)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh chỉ đạo công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng tại các huyện Lệ Thủy, Quảng Ninh, Bố Trạch (29/03/2024)
- Đẩy mạnh công tác tạo nguồn thu và tăng cường quản lý thu ngân sách Nhà nước trên địa bàn tỉnh (28/03/2024)
- Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh tổ chức hội nghị lần thứ 17 (28/03/2024)
- Cấp Bằng công nhận đạt chuẩn Quốc gia mức độ 1 cho 04 trường học trên địa bàn tỉnh (28/03/2024)
- Đồng chí Nguyễn Hoài Nam được điều động, bổ nhiệm giữ chức Chánh Văn phòng UBND tỉnh (27/03/2024)
- Chủ tịch UBND tỉnh trao Quyết định bổ nhiệm Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (27/03/2024)