Chi tiết tin
Chuẩn bị chu đáo các điều kiện để tổ chức thành công Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số lần thứ IV năm 2024
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 11/4/2024, Ban Chỉ đạo (BCĐ) Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh lần thứ IV năm 2024 tổ chức họp để triển khai một số nội dung cho công tác chuẩn bị và tổ chức Đại hội do đồng chí Đoàn Ngọc Lâm, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Trưởng BCĐ chủ trì.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh chỉ đạo buổi họp
Theo kế hoạch, Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Quảng Bình được tổ chức ở 02 cấp huyện và tỉnh. Các huyện đủ điều kiện tổ chức Đại hội cấp huyện lần thứ IV năm 2024, gồm: 02 huyện Lệ Thủy và Minh Hóa. Các huyện Quảng Ninh, Bố Trạch, Tuyên Hóa không tổ chức Đại hội mà tổ chức hội nghị liên tịch để chọn cử đại biểu đi dự Đại hội cấp tỉnh. Thời gian tổ chức Đại hội và hội nghị liên tịch cấp huyện hoàn thành trong tháng 6/2024 (tổ chức 1,5 ngày).
Các đại biểu tham dự buổi họp
Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số cấp tỉnh lần thứ IV năm 2024 dự kiến diễn ra trong tháng 8/2024, thời gian tổ chức Đại hội cấp tỉnh không quá 02 ngày, với tổng số đại biểu chính thức dự Đại hội khoảng 250 đại biểu, đại biểu khách mời không quá 80 người. Địa điểm tổ chức Đại hội tại Trung tâm Văn hóa và Điện ảnh tỉnh.
Các đại biểu tham dự buổi họp
Tại buổi họp, các đại biểu đã bổ sung một số ý kiến về việc tổ chức như: Đẩy mạnh công tác tuyên truyền trước Đại hội; làm chương trình phóng sự giao lưu, truyền hình trực tiếp với đồng bào dân tộc thiểu số; trưng bày triển lãm về văn hóa, hiện vật, hình ảnh của đồng bào dân tộc…
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh kết luận buổi họp
Kết luận buổi họp, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh nhấn mạnh Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số các cấp được tổ chức trong năm 2024 là sự kiện chính trị - xã hội quan trọng trong đời sống cộng đồng các dân tộc, khẳng định sự quan tâm của Đảng, Nhà nước đối với đồng bào các dân tộc thiểu số, đồng thời tổng kết, đánh giá những thành tựu, kết quả thực hiện chính sách dân tộc, công tác dân tộc giai đoạn 2019 - 2024, biểu dương, khen thưởng, tôn vinh những tập thể, cá nhân tiêu biểu, xuất sắc trong phong trào thi đua yêu nước trên các lĩnh vực.
Để Đại hội diễn ra thành công tốt đẹp, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh yêu cầu BCĐ Đại hội cần rà soát, điều chỉnh những vấn đề không phù hợp trong dự thảo văn kiện Đại hội; lựa chọn đối tượng khen thưởng theo tiêu chí đúng người, đúng việc, có thành tích cụ thể; lên kế hoạch truyền thông riêng, tuyên truyền đậm nét trước và trong Đại hội; nơi diễn ra Đại hội có khu trưng bày hiện vật, hình ảnh, sản phẩm về thành tựu trên các lĩnh vực của đồng bào dân tộc thiểu số trong tỉnh; Ban Dân tộc tỉnh và các sở, ngành, địa phương khẩn trương rà soát, chuẩn bị chu đáo các nội dung liên quan để tổ chức Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số cấp huyện, tỉnh lần thứ IV năm 2024 được trang trọng, quy mô phù hợp, thiết thực, đúng quy định, là sự kiện chính trị quan trọng nhằm phát huy tinh thần đoàn kết trong đồng bào dân tộc thiểu số của tỉnh.
Một số hình ảnh tại buổi họp:
ĐHà
- Sẵn sàng cho công tác sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã (11/04/2024)
- Lãnh đạo tỉnh Quảng Bình thăm Hội Người Việt Nam tại tỉnh Chăm-pa-sắc (10/04/2024)
- Tổ chức VinaCapital Foundation viện trợ khám, phẫu thuật tim miễn phí cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh (09/04/2024)
- Lễ hội “Hoành Sơn Thánh Mẫu” sẽ được tổ chức từ ngày 09 - 11/4/2024 (08/04/2024)
- Khai mạc Hội khỏe Phù Đổng tỉnh Quảng Bình lần thứ XVI (08/04/2024)
- Đồng chí Hoàng Xuân Tân, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Hội khỏe Phù Đổng tỉnh kiểm tra công tác chuẩn bị tại một số điểm thi đấu (07/04/2024)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phan Phong Phú kiểm tra tiến độ thực hiện các dự án tạo quỹ đất trên địa bàn Lệ Thủy (05/04/2024)
- Hỗ trợ hơn 22,5 tỷ đồng cho chủ tàu cá tham gia khai thác vùng biển xa (05/04/2024)
- Tăng cường thực hiện giải pháp nâng cao hiệu quả các dự án đầu tư trên địa bàn (05/04/2024)
- Du lịch Quảng Bình tham gia Ngày hội Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh lần thứ 20 năm 2024 (05/04/2024)