Chi tiết tin
Tấm gương làm kinh tế giỏi người đồng bào dân tộc thiểu số
Là một xã biên giới, được sự giúp đỡ của các cấp, thông qua những chương trình, dự án đầu tư trên địa bàn, nhiều lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật được tổ chức cho đồng bào dân tộc thiểu số để ứng dụng rộng rãi vào sản xuất. Qua các lớp tập huấn, ông Hồ Văn Pan tích lũy thêm nhiều kinh nghiệm trong sản xuất, từ đó định hướng phát triển kinh tế gia đình trước mắt và lâu dài. Ông thường xuyên nghiên cứu học hỏi cán bộ khuyến nông của xã, huyện, đặc biệt chia sẻ kinh nghiệm trong sản xuất với các hộ gia đình khác trong quá trình đưa khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi, trồng trọt. Với những ý tưởng đúng đắn đó đã đem lại hiệu quả to lớn trong công tác vận động đồng bào chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi, phát triển kinh tế hộ gia đình, vươn lên thoát nghèo.
Từ những kinh nghiệm tích lũy được của bản thân, ông Hồ Văn Pan đã mạnh dạn đầu tư một số lĩnh vực có thế mạnh, phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương như: Thâm canh diện tích trồng lúa nước và chọn những loại giống có năng suất cao, vụ Đông Xuân - Hè Thu, gia đình ông thu về 05 tấn lúa trừ chi phí cho thu nhập 10 triệu đồng. Ngoài ra, ông còn chăn nuôi 02 lợn nái, 06 con lợn thịt, thu nhập 08 triệu đồng/năm; đàn bò Laisind 20 con, đàn dê 15 con, gia cầm 150 con; 04 sào ao nuôi cá nước ngọt, thu nhập hàng năm khoảng 300kg cá. Cùng với đó, gia đình ông còn phát triển vườn nhà với diện tích 01 ha đất trồng các loại cây ăn quả; 20 ha rừng trồng keo lai phủ xanh đất trống đồi núi trọc để phát triển kinh tế, giữ gìn môi trường sống. Tổng thu nhập của gia đình ông đạt trên 200 triệu động/năm. Ngoài ra, ông còn hỗ trợ cho các hộ gia đình mượn trâu, bò, để chăn nuôi, cày kéo; giúp đỡ những hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn mượn tiền để trang trải cuộc sống với số tiền 60 triệu đồng và tạo công ăn việc làm cho 05 - 07 lao động thời vụ trong bản.
Ông Hồ Văn Pan tâm sự trước đây mình khó khăn, được sự giúp đỡ của mọi người, khi có điều kiện khá giả mình giúp lại những gia đình khác. Mặc dù món quà, sự giúp đỡ của ông tuy còn ít ỏi nhưng đây là động lực để các hộ gia đình trong bản tiếp tục vươn lên trong cuộc sống, các cháu nhỏ được đến trường để trở thành người có ích cho làng bản.
Là người có uy tín, ông Hồ Văn Pan tích cực tuyên truyền vận động người dân thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước và các phong trào thi đua yêu nước đến người dân trong bản, gia đình, họ tộc; giáo dục con cháu, người thực hiện cuộc vận động của Mặt trận các cấp phát động, không vi phạm pháp luật, phòng, chống tệ nạn xã hội, cảnh giác với âm mưu của thế lực thù địch; tích cực học tập nâng cao trình độ mọi mặt, áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, đời sống; đoàn kết, thi đua phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo.
Đặng Hà
- Chuyện lão nông "giàu tiền, giàu nghĩa" (14/08/2017)
- Người thương binh vượt khó làm giàu (03/08/2017)
- Vua trồng hồ tiêu dưới chân lèn Ông Ngoi (26/07/2017)
- Làm giàu từ mô hình trồng cà chua theo tiêu chuẩn Vietgap (24/07/2017)
- Người "làm đẹp" làng (10/07/2017)
- Thầy giáo trẻ đam mê khoa học (05/07/2017)
- "Nếu dừng lại, sẽ thấy mình lạc hậu" (26/06/2017)
- Mô hình nuôi ếch cho thu nhập khá (22/06/2017)
- Khởi nghiệp từ… nuôi bò (12/06/2017)
- Gương sáng tốt đời đẹp đạo (01/06/2017)