Chi tiết tin
Tỉnh đoàn trao tặng Bằng khen cho học sinh dũng cảm cứu người gặp nạn
Khoảng 17h00 ngày 12/5/2021, em Đăng cùng anh trai xuống tắm sông, đoạn gần cầu Chu Kê, cạnh đường mòn Hồ Chí Minh. Khi 2 anh em đang tắm thì phát hiện anh Lê Bá Sáng, sinh năm 1999 ở xã Hồng Thủy (huyện Lệ Thủy) đang chới với giữa dòng nước sâu. Trong lúc anh trai đi gọi người dân hỗ trợ, một mình Đăng không quản ngại nguy hiểm, lao mình xuống đưa anh Sáng vào bờ trong tình trạng bất tỉnh. Em bình tĩnh sơ cứu nạn nhân dần dần hồi tỉnh, sau đó nạn nhân được người dân đưa đi bệnh viện tiếp tục điều trị và sức khỏe đã dần hồi phục.
Tại buổi trao thưởng, đồng chí Đặng Đại Bàng, Bí thư Tỉnh Đoàn đã động viên, thăm hỏi, biểu dương tinh thần dũng cảm, cứu người của em Mai Hải Đăng; đồng thời nhấn mạnh hành động cứu người của em là tấm gương sáng về người tốt, việc tốt để đội viên, học sinh học tập và noi theo, qua đó tô thắm hình ảnh đội viên Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh chăm ngoan, học tốt, biết quan tâm, chia sẻ với gia đình, bạn bè và những người xung quanh. Sắp tới, Tỉnh đoàn sẽ đề xuất lên Trung ương đoàn đề nghi trao tặng Danh hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho Mai Hải Đăng.
Lệ Quyên (Tỉnh đoàn)
- Lan tỏa nhiều hình ảnh đẹp của chiến sĩ Công an trong chiến dịch cấp CCCD (10/05/2021)
- Những điều không thể, trở thành có thể (26/04/2021)
- Trả lại cho du khách tài sản bị bỏ quên (14/04/2021)
- Điểm sáng y tế vùng biển (14/04/2021)
- Phụ nữ Quảng Trạch thi đua phát triển kinh tế (09/04/2021)
- Người thầy giáo và những giọt máu nghĩa tình (07/04/2021)
- Chắt chiu “giọt vàng" từ biển (16/12/2020)
- Khát vọng của người đàn ông khuyết tật bên dòng Kiến Giang (02/12/2020)
- Nữ hiệu trưởng năng động, sáng tạo (01/12/2020)
- Chị Tám “Dân vận khéo” (24/11/2020)