Chi tiết tin
Chú trọng phát triển sản xuất gắn với tái cơ cấu ngành nông nghiệp, chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông thôn, nâng cao thu nhập cho người dân
Nhờ đó, trong 10 năm qua, nông nghiệp tiếp tục phát triển, góp phần duy trì tăng trưởng kinh tế, ổn định xã hội. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng giảm tỷ trọng nông nghiệp (từ 21,7% năm 2010 xuống còn 18,7% năm 2018). Công nghiệp, xây dựng và dịch vụ tăng (từ 78,3% năm 2010 lên 81,3% năm 2018). Nông nghiệp chuyển mạnh từ sản lượng sang chất lượng, hiệu quả, giá trị gia tăng cao.
Các địa phương trong tỉnh đã đẩy mạnh chuyển đổi cơ cấu cây trồng gắn với thị trường, phù hợp với biến đổi khí hậu, nhất là chuyển đổi từ đất lúa thiếu nước, kém hiệu quả sang các cây trồng, đối tượng khác cho thu nhập 38 - 160 triệu đồng/ha, lãi 10 - 55 triệu đồng/ha/vụ, cao hơn 02 - 08 lần so với lúa; chuyển đổi cơ cấu giống, tăng giống ngắn ngày, chất lượng cao. Cùng với đó, các địa phương cũng tiếp tục chỉ đạo bà con nông dân dồn điền đổi thửa, đưa nhanh cơ giới hóa vào các khâu sản xuất, đồng thời kêu gọi doanh nghiệp liên kết với nông dân sản xuất, tiêu thụ sản phẩm theo chuỗi giá trị, cánh đồng lớn 6.659 ha với khoảng 90% sản lượng được thu mua, lợi nhuận tăng 16 - 21%. Cơ cấu cây trồng, vật nuôi chuyển dịch đúng hướng; chăn nuôi chiếm tỷ trọng cao; khai thác xa bờ phát triển mạnh, nuôi trồng thủy sản theo hướng thâm canh, bền vững tăng nhanh; lâm nghiệp từng bước được xã hội hóa, rừng được bảo vệ tốt hơn, góp phần bảo vệ môi trường, đa dạng sinh học, ứng phó có hiệu quả với biến đổi khí hậu, nâng cao sinh kế cho người dân miền núi. Nhiều tiến bộ kỹ thuật, công nghệ mới có hiệu quả đã được nhân rộng vào sản xuất như thâm canh lúa cải tiến SRI, sản xuất rau an toàn theo hướng VietGap, hệ thống tưới nhỏ giọt cho hồ tiêu, cây ăn quả, hướng tới nền nông nghiệp sạch, nông nghiệp hữu cơ, công nghệ cao, thân thiện với môi trường; từng bước chuyển sản xuất cá thể nhỏ, lẻ sang sản xuất hợp tác, liên doanh, liên kết, tập trung, quy mô lớn gắn với chế biến, tiêu thụ sản phẩm theo chuỗi giá trị; tỷ lệ lao động qua đào tạo ngày càng tăng, tạo việc làm, tăng thu nhập cho người lao động nông thôn; tỷ lệ hộ nghèo giảm nhanh; kết cấu hạ tầng phục vụ nông nghiệp, nông thôn theo hướng hiện đại được quan tâm đầu tư…
Hồng Lựu
- 9 tháng đầu năm 2019, thu ngân sách trên địa bàn huyện Bố Trạch tăng 83% so với cùng kỳ (02/10/2019)
- Các chương trình, dự án hỗ trợ phát triển sản xuất và chuyển dịch cơ cấu kinh tế đã góp phần quan trọng trong việc xóa đói giảm nghèo vùng đồng bào dân tộc miền núi rẻo cao (27/09/2019)
- Chỉ số sản xuất toàn ngành Công nghiệp tăng 6,6% so với cùng kỳ (17/09/2019)
- Bố Trạch giúp trên 16 nghìn hộ nghèo, hộ cận nghèo, đối tượng chính sách tiếp cận vốn tín dụng ưu đãi (17/09/2019)
- Triển khai Dự án Nuôi gà Ri lai trên địa bàn xã Lâm Trạch, huyện Bố Trạch (16/09/2019)
- Huyện Minh Hóa: Thiệt hại hơn 17,5 tỷ đồng do ảnh hưởng áp thấp nhiệt đới (13/09/2019)
- Phân bổ gạo hỗ trợ cho Nhân dân bị ảnh hưởng do mưa lũ (10/09/2019)
- Thủ tướng Chính phủ hỗ trợ gạo cho Nhân dân bị ảnh hưởng của cơn bão số 4 và áp thấp nhiệt đới của tỉnh Quảng Bình (09/09/2019)
- Hỗ trợ 306 hộ nghèo xây dựng nhà ở phòng, tránh bão, lụt (30/08/2019)
- Trích từ nguồn xóa mái tranh nghèo thuộc ngân sách tỉnh năm 2019 số tiền 765 triệu đồng để cấp kinh phí hỗ trợ cho các địa phương (23/08/2019)