Chi tiết tin
Tổng sản phẩm tăng 3,38% so với cùng kỳ năm 2019
Thời gian qua, do dịch Covid-19 nên đã ảnh hưởng đến nhiều ngành kinh tế của tỉnh, nhất là các ngành thuộc khu vực dịch vụ. Tốc độ tăng trưởng kinh tế 6 tháng đầu năm nay thấp hơn nhiều tốc độ tăng trưởng 6 tháng năm 2019 và kế hoạch năm 2020. Trong 03 khu vực của nền kinh tế, chỉ có khu vực công nghiệp - xây dựng tốc độ tăng trưởng cao, còn lại khu vực nông, lâm nghiệp, thủy sản và khu vực dịch vụ tốc độ tăng trưởng thấp hơn so với cùng kỳ năm trước.
Cụ thể, về khu vực nông, lâm nghiệp và thủy sản: Vụ Đông Xuân năm nay thời tiết nắng nóng gay gắt đến sớm và xảy ra trên diện rộng nên cây trồng hàng năm phát triển không thuận lợi đã ảnh hưởng đến năng suất cây trồng, nhiều cây trồng năng suất, sản lượng giảm dẫn đến ngành trồng trọt tăng trưởng thấp; ngành chăn nuôi có mức tăng trưởng khá. Khu vực nông, lâm nghiệp và thủy sản 6 tháng đầu năm tăng 3,33% chủ yếu có sự đóng góp lớn của ngành thủy sản, nhờ sản lượng thủy sản tăng trưởng ổn định.
Khu vực công nghiệp - xây dựng duy trì tốc độ tăng trưởng khá với 8,26%, trong đó ngành công nghiệp tăng 7,46%, ngành xây dựng tăng 9,01%. Sản xuất công nghiệp mặc dù gặp khó khăn do dịch Covid-19 nhưng nhiều doanh nghiệp đã kịp thời điều chỉnh sản xuất kinh doanh để duy trì và phát triển sản xuất. Bên cạnh đó, trên địa bàn tỉnh triển khai xây dựng khá nhiều nên ngành xây dựng đạt tốc độ tăng trưởng cao.
Khu vực dịch vụ là khu vực chịu ảnh hưởng lớn nhất do dịch Covid-19, một số ngành tăng trưởng thấp so với cùng kỳ như: Ngành vận tải kho bãi, ngành bán buôn, bán lẻ hàng hoá, ngành dịch vụ lưu trú và ăn uống, ngành hoạt động hành chính và dịch vụ hỗ trợ (chủ yếu là dịch vụ lữ hành)... 06 tháng đầu năm, khu vực dịch vụ chỉ tăng 1,05% so với cùng kỳ, tốc độ tăng thấp nhất trong 03 khu vực của nền kinh tế.
N.Q
- Chương trình 135 góp phần cải thiện đời sống vùng đồng bào dân tộc thiểu số, vùng đặc biệt khó khăn trên địa bàn tỉnh (24/06/2020)
- Tuyên Hóa: Giải ngân trên 14 tỷ đồng cho các đoàn viên vay vốn (18/06/2020)
- Những kết quả quan trọng sau gần 05 năm thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội (10/06/2020)
-
Vụ Hè Thu năm 2020, toàn tỉnh gieo cấy 14.250 ha lúa
(08/06/2020)
- Bố Trạch: Hơn 6.078 lượt hộ nghèo, hộ cận nghèo được vay vốn ưu đãi (02/06/2020)
- Phân bổ 855,990 tấn gạo từ nguồn dữ trữ Quốc gia cho các huyện, thị xã, thành phố để cứu đói cho Nhân dân trong thời gian giáp hạt năm 2020 (28/05/2020)
- Đẩy mạnh sản xuất lúa và các loại cây trồng vụ Hè Thu 2020 (27/05/2020)
- Cấp 145 triệu đồng từ nguồn “Xóa mái tranh nghèo” để hỗ trợ kinh phí cho các huyện, thị xã trên địa bàn tỉnh (05/05/2020)
- Phân bổ 1.668 triệu đồng thực hiện chính sách đặc thù hỗ trợ phát triển kinh tế - xã hội vùng dân tộc thiểu số và miền núi (29/04/2020)
- Trích từ nguồn xóa mái tranh nghèo 120 triệu đồng cấp kinh phí hỗ trợ cho UBND các huyện, thị xã (23/04/2020)