Chi tiết tin
Thảo luận bàn giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 17/8/2023, Sở Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT) tổ chức hội nghị bàn giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục năm học 2023 - 2024 do đồng chí Đặng Ngọc Tuấn, Giám đốc Sở chủ trì.
Năm học 2023 - 2024, ngành GD&ĐT tập trung triển khai nhiều hoạt động, trong đó chú trọng thực hiện Chương trình Giáo dục phổ thông (GDPT) 2018 đối với lớp 1, lớp 2, lớp 3, lớp 4 (cấp tiểu học); lớp 6, lớp 7, lớp 8 (cấp THCS); lớp 10 và lớp 11 (cấp THPT); thực hiện Chương trình GDPT 2006 theo hướng tinh giản, từng bước tiếp cận Chương trình GDPT 2018 đối với lớp 5, lớp 9, lớp 12. Ngành cũng đề ra nhiều giải pháp nhằm bảo đảm công bằng trong tiếp cận giáo dục, đáp ứng nhu cầu học tập của đồng bào dân tộc thiểu số, người sống ở miền núi, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và các đối tượng chính sách khác; chú trọng phát triển phương thức giáo dục hòa nhập, chuyên biệt, bán chuyên biệt để đáp ứng quyền được học tập của người khuyết tật, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt.
Để khắc phục tình trạng thiếu giáo viên, ngành GD&ĐT tiếp tục rà soát số lượng chỉ tiêu biên chế và số lượng giáo viên hiện có để phối hợp với Sở Nội vụ tham mưu UBND tỉnh bổ sung biên chế ngành Giáo dục năm học 2023 - 2024, sắp xếp, điều tiết giáo viên mầm non, phổ thông giữa các cơ sở giáo dục một cách hợp lý, khắc phục tình trạng thừa, thiếu giáo viên cục bộ… Ngoài việc xây dựng các giải pháp nhằm thu hút, sử dụng hiệu quả nguồn lực đầu tư cho giáo dục, ngành GD&ĐT còn tập trung đẩy mạnh chuyển đổi số, cải cách hành chính, tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra, xử lý vi phạm trong lĩnh vực GD&ĐT và thực hiện các phong trào thi đua trong toàn ngành…
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm, đóng góp ý kiến, đề xuất giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện, mũi nhọn; công tác giáo dục đạo đức, tư tưởng, lối sống cho học sinh; nâng cao chất lượng giáo dục vùng miền núi… và bàn biện pháp khắc phục khó khăn nhằm thực hiện hiệu quả Chương trình GDPT 2018.
PV:NQ
- Bảo đảm cho trẻ em trên toàn tỉnh cùng được vui đón tết Trung thu năm 2023 (16/08/2023)
- Tổ chức phiên giao dịch việc làm lần thứ 21 (16/08/2023)
- Công bố thành lập Đội chữa cháy và cứu nạn cứu hộ khu vực phía Nam tỉnh (15/08/2023)
- Nâng cao nhận thức về hội nhập quốc tế và xuất nhập khẩu (11/08/2023)
- Đoàn Khối các cơ quan tỉnh: Hỗ trợ người dân thực hiện dịch vụ công trực tuyến, giải quyết thủ tục hành chính (11/08/2023)
- Bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý bán hàng tại chợ và siêu thị (10/08/2023)
- Năm 2023, toàn tỉnh có 118 học sinh, sinh viên được nhận học bổng Vallet (09/08/2023)
- Triển khai công tác phòng, chống thiên tai đảm bảo an toàn cho công trình phục vụ nông nghiệp và phát triển nông thôn trong mùa mưa lũ, bão (08/08/2023)
- Khối Thi đua Mặt trận và các Tổ chức Chính trị xã hội: Sơ kết phong trào thi đua 6 tháng đầu năm 2023 (08/08/2023)
- Khai giảng lớp bồi dưỡng ngạch chuyên viên (08/08/2023)