Chi tiết tin 1
Khảo sát công tác chuẩn bị Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam lần thứ X tại Quảng Bình
(Quang Binh Portal) - Chiều ngày 03/8/2023, đoàn khảo sát phục vụ xây dựng báo cáo trình Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (MTTQVN) lần thứ X và nghiên cứu, sửa đổi Điều lệ MTTQVN khóa IX do đồng chí Hoàng Công Thủy, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQVN làm trưởng đoàn đã có buổi làm việc với Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN tỉnh.
Tham dự buổi làm việc có đồng chí Trần Hải Châu, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Phạm Thị Hân, Chủ tịch Ủy ban MTTQVN tỉnh; đồng chí Nguyễn Công Huấn, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đại diện lãnh đạo các sở, ngành và địa phương trong tỉnh.
Đ/c Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy phát biểu tại buổi làm việc
Trong những năm qua, mặc dù gặp nhiều khó khăn, thách thức nhưng Mặt trận các cấp ở tỉnh Quảng Bình đã triển khai thực hiện hiệu quả Chương trình phối hợp thống nhất hành động gắn với Nghị quyết Đại hội Đại biểu toàn quốc MTTQVN lần thứ IX, nhiệm kỳ 2019 - 2024 và đạt được những kết quả nổi bật.
Mặt trận các cấp trên địa bàn tỉnh đã xây dựng mới và duy trì có hiệu quả 614 mô hình điểm về thực hiện Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” gắn với công tác giảm nghèo bền vững. Các hoạt động vì người nghèo như phong trào “Cả nước chung tay vì người nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau”, “Tháng cao điểm vì người nghèo” cũng được Mặt trận triển khai có hiệu quả với nhiều cách làm sáng tạo, linh hoạt, phù hợp với địa phương.
Qua 04 năm triển khai vận động, Quỹ vì người nghèo 3 cấp đạt 95 tỷ đồng; nguồn quỹ từ các chương trình an sinh xã hội đạt gần 125 tỷ đồng. Từ Quỹ vì người nghèo và các nguồn vận động được, Mặt trận các cấp đã phối hợp hỗ trợ làm mới và sửa chữa 1.160 căn nhà Đại đoàn kết; hỗ trợ phát triển sản xuất; tặng quà cho các hộ nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, hộ gia đình bị ảnh hưởng do thiên tai; hỗ trợ xây dựng cơ sở vật chất, mua sắm trang thiết bị cho các trường học, trạm y tế, nhà văn hóa, nhà sinh hoạt cộng đồng tránh lũ, khu tái định cư… với tổng trị giá gần 220 tỷ đồng.
Bên cạnh đó, Mặt trận các cấp trên địa bàn tỉnh cũng đã tích cực tham gia góp ý phản biện đối với Dự thảo Luật Đất đai sửa đổi, Dự thảo báo cáo chính trị Đại hội Đảng các cấp, nhiệm kỳ 2020 - 2025, các kế hoạch, chương trình phát triển kinh tế - xã hội của địa phương và của tỉnh. Mặt trận phối hợp tổ chức các hội nghị lấy ý kiến của cộng đồng dân cư nơi thực hiện các dự án trọng điểm như đường cao tốc Bắc - Nam đi qua địa bàn tỉnh...
Các đại biểu tham dự buổi làm việc
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã nêu lên những tồn tại, hạn chế về vấn đề nhân sự, tinh giảm biên chế, cắt giảm vị trí việc làm, kinh phí hoạt động của Mặt trận các cấp trong thời gian qua, đồng thời đề nghị Ủy ban Trung ương MTTQVN kiến nghị để có quy định hỗ trợ sinh hoạt phí cho cán bộ Mặt trận ở cơ sở; bổ sung thêm nội dung cụ thể hoạt động giám sát và phản biện; tiêu chuẩn chung của Ủy viên Ủy ban MTTQVN các cấp và tiêu chuẩn của Ủy viên Ban Thường trực; sửa đổi nâng nhiệm kỳ của Ban Công tác Mặt trận…
Phát biểu tại buổi làm việc, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy ghi nhận, đánh giá cao vai trò, vị trí và những kết quả hoạt động nổi bật của Mặt trận các cấp trong tỉnh thời gian qua; đồng thời cảm ơn đoàn khảo sát của Ủy ban Trung ương MTTQVN đã đến khảo sát, nắm tình hình hoạt động của Mặt trận các cấp ở tỉnh Quảng Bình và mong muốn đoàn tiếp tục quan tâm, hỗ trợ để công tác Mặt trận của tỉnh ngày càng đi vào chiều sâu, hiệu quả và phù hợp với giai đoạn phát triển mới.
Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQVN đánh giá cao sự chuẩn bị chu đáo của Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN tỉnh cho buổi làm việc của đoàn khảo sát
Thay mặt đoàn khảo sát, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQVN đánh giá cao sự chuẩn bị chu đáo của Ban Thường trực Ủy ban MTTQVN tỉnh cho buổi làm việc của đoàn khảo sát, đồng thời tiếp thu ý kiến đóng góp và đề xuất thiết thực của Ủy ban MTTQVN tỉnh Quảng Bình và hứa sẽ tổng hợp để nghiên cứu, bổ sung sửa đổi Điều lệ MTTQVN trình Đại hội Đại biểu MTTQVN lần thứ X, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Thời gian tới, đồng chí mong muốn Mặt trận các cấp trong tỉnh tập trung triển khai thực hiện tốt các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2023, quán triệt sâu sắc Chỉ thị số 22-CT/TW ngày 25/5/2023 của Ban Bí thư về lãnh đạo Đại hội MTTQVN các cấp và Đại hội Đại biểu toàn quốc MTTQVN lần thứ X để chuẩn bị tốt các nội dung văn kiện tổng kết nhiệm kỳ 2019 - 2024, xây dựng chương trình hành động, công tác nhân sự, xây dựng MTTQVN xứng tầm vị thế, vai trò mới, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ mà Đảng, chính quyền và Nhân dân giao phó…
Được biết, trước đó, đoàn khảo sát của Ủy ban Trung ương MTTQVN đã có buổi làm việc với Ủy ban MTTQVN huyện Lệ Thủy để khảo sát phục vụ xây dựng báo cáo trình Đại hội Đại biểu toàn quốc MTTQVN lần thứ X và nghiên cứu, sửa đổi Điều lệ MTTQVN khóa IX.
PV Mai Anh
- Khai mạc không gian trưng bày các sản phẩm du lịch, văn hóa, thương mại tiêu biểu của Việt Nam - Thái Lan (04/08/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh tiếp xã giao đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Vùng 3 Hải quân (04/08/2023)
- Phường Đức Ninh Đông được chọn tổ chức điểm Ngày hội “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” năm 2023 (03/08/2023)
- Sớm hoàn thiện các thủ tục để triển khai thực hiện Dự án Nhà ga hành khách T2 và mở rộng sân đỗ máy bay (03/08/2023)
- Hội nghị Ban Chấp hành Liên minh Hợp tác xã lần thứ 7 (03/08/2023)
- Họp trực tuyến toàn quốc lần thứ nhất Ban Chỉ đạo Tổng kết 10 năm thực hiện Nghị quyết số 22-NQ/TW của Bộ Chính trị về hội nhập quốc tế (02/08/2023)
- UBND tỉnh làm việc với Bộ Giao thông vận tải về Dự án Đường sắt tốc độ cao trên trục Bắc Nam (31/07/2023)
- Triển khai thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023 - 2030 (31/07/2023)
- Khai trương Bệnh viện đa khoa TTH Quảng Bình (31/07/2023)
- Huyện ủy Bố Trạch: Sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXIII (28/07/2023)