Chi tiết tin
Tăng cường công tác đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
(Quang Binh Portal) - Hiện nay, ở nhiều địa phương vẫn còn trường hợp chưa thực hiện kê khai đăng ký đất đai lần đầu dẫn đến một số diện tích đất chưa được cấp Giấy chứng nhận hoặc không thuộc trường hợp được cấp Giấy chứng nhận, không đưa vào đăng ký để quản lý.
Để tăng cường công tác đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận trong tình hình hiện nay, UBND tỉnh vừa có Công văn số 689/UBND-KT yêu cầu UBND các huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo UBND các xã, phường, thị trấn tuyên truyền về việc đăng ký đất đai là bắt buộc (bao gồm đăng ký lần đầu và đăng ký biến động) đối với người sử dụng đất và người được giao đất nhằm quản lý đất theo đúng quy định của pháp luật.
Bên cạnh đó, các ngành, đơn vị và địa phương tập trung rà soát, hướng dẫn các tổ chức đang sử dụng đất nhưng chưa đăng ký đất đai tiến hành kê khai, đăng ký đất đai lần đầu theo đúng quy định của pháp luật.
Ngoài ra, UBND tỉnh cũng yêu cầu các sở, ngành và UBND các huyện, thị xã, thành phố chấn chỉnh, kiểm soát chặt chẽ quy trình, thời hạn giải quyết thủ tục hành chính về đất đai đảm bảo phân rõ người, rõ việc, rõ trách nhiệm, rõ thời gian giải quyết, trong đó tăng cường kỷ cương, kỷ luật, chấn chỉnh lề lối làm việc, thái độ, tác phong ứng xử của công chức, viên chức thực thi nhiệm vụ đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận, đặc biệt tại bộ phận trực tiếp tiếp xúc với người dân và doanh nghiệp.
Các sở, ngành và địa phương tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra hoạt động công vụ nhằm phát hiện kịp thời và xử lý nghiêm tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai khi thi hành công vụ theo đúng quy định của pháp luật; luân chuyển, điều động, chuyển đổi vị trí công tác theo đúng quy định để hạn chế tối đa tiêu cực có thể xảy ra; thực hiện việc kiểm tra đột xuất công vụ, trong đó tập trung vào các bộ phận trực tiếp tiếp xúc với người dân, doanh nghiệp để kịp thời phát hiện và xử lý nghiêm vi phạm của công chức, viên chức trong quá trình thực thi công vụ theo quy định.
PV Mai Anh
- Kết luận của đồng chí Phan Mạnh Hùng - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo tại cuộc họp về tình hình thực hiện của Dự án Đường ven biển và cầu Nhật Lệ 3, tỉnh Quảng Bình (phiên họp thứ 2 năm 2023) (17/04/2023)
- Tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19 (17/04/2023)
- Kết luận của đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thắng tại Hội nghị gặp mặt doanh nghiệp, nhà đầu tư trong lĩnh vực du lịch Quý I/2023 với chủ đề “Phục hồi nhanh - Phát triển mạnh, bền vững" (17/04/2023)
- Thông báo về việc treo Quốc kỳ và nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương; Ngày Chiến thắng (30/4) và Ngày Quốc tế lao động (01/5) năm 2023 (17/04/2023)
- Chấn chỉnh tình trạng bạo lực học đường, tăng cường giáo dục đạo đức, lối sống trong cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên, học sinh (16/04/2023)
- Cấp kinh phí khen thưởng các khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu, vườn mẫu nông thôn mới và thôn bản đạt chuẩn nông thôn mới năm 2021, 2022 (13/04/2023)
- Các địa phương đảm bảo thực hiện giải ngân nguồn vốn được bố trí theo đúng kế hoạch (12/04/2023)
- Tiếp tục có biện pháp tháo gỡ khó khăn trong kinh doanh, sản xuất cho các doanh nghiệp giai đoạn hiện nay (10/04/2023)
- Tiếp tục khai thác thử nghiệm sản phẩm du lịch “Thám hiểm hang Ba” (07/04/2023)
- Khẩn trương rà soát, lập hồ sơ hiện trạng rừng phát sinh trên diện tích thực hiện Dự án Xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam (07/04/2023)