Chi tiết tin
Triển khai Chiến lược phát triển giáo dục nghề nghiệp giai đoạn 2023 - 2030, tầm nhìn đến 2045 trên địa bàn tỉnh
(Quang Binh Portal) - Ngày 13/6/2023, UBND tỉnh đã ban hành Kế hoạch số 1146/KH-UBND về việc triển khai Chiến lược phát triển giáo dục nghề nghiệp giai đoạn 2023 - 2030, tầm nhìn đến 2045 (Chiến lược) trên địa bàn tỉnh.
Để triển khai thực hiện đồng bộ, có hiệu quả các nội dung của Chiến lược, tỉnh sẽ huy động sự tham gia của các cấp, các ngành, đoàn thể và sự đồng thuận của Nhân dân trong việc thực hiện Kế hoạch để phát triển giáo dục nghề nghiệp (GDNN) tỉnh phù hợp với thực tiễn địa phương, đáp ứng nhu cầu của thị trường lao động, cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ tư và hội nhập quốc tế.
Kế hoạch xác định mục tiêu cơ bản đến năm 2025: Tỷ lệ lao động qua đào tạo đạt 70%, trong đó lao động qua đào tạo có bằng cấp, chứng chỉ đạt 30%; thu hút 40 - 45% học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở và trung học phổ thông vào hệ thống giáo dục nghề nghiệp; học sinh, sinh viên nữ đạt trên 30% trong tổng chỉ tiêu tuyển sinh mới; đào tạo lại, đào tạo thường xuyên cho khoảng 25% lực lượng lao động; tỷ lệ lao động là người dân tộc thiểu số qua đào tạo nghề nghiệp đạt 45%; tỷ lệ lao động là người khuyết tật còn khả năng lao động được học nghề phù hợp đạt 35%; lao động có các kỹ năng công nghệ thông tin đạt 80%; ít nhất 30% cơ sở giáo dục nghề nghiệp và 50% chương trình đào tạo các ngành, nghề trọng điểm đạt tiêu chuẩn kiểm định chất lượng; phấn đấu 100% nhà giáo đạt chuẩn; khoảng 80% cán bộ quản lý được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao kỹ năng quản lý - quản trị hiện đại; khoảng 80% ngành, nghề đào tạo được xây dựng, cập nhật chuẩn đầu ra theo Khung trình độ Quốc gia.
Đến năm 2030: Tập trung nâng cao chất lượng, hiệu quả giáo dục nghề nghiệp nhằm đáp ứng nhu cầu nhân lực có kỹ năng nghề Quốc gia; chủ động tham gia vào thị trường đào tạo nguồn nhân lực Quốc gia; trong đó một số ngành, nghề tiếp cận trình độ các nước trong khu vực ASEAN; góp phần nâng tỷ lệ lao động qua đào tạo có bằng cấp, chứng chỉ đạt 35% - 37%.
Tầm nhìn đến năm 2045: Giáo dục nghề nghiệp đáp ứng nhu cầu nguồn nhân lực có kỹ năng nghề cao; trở thành địa phương phát triển về giáo dục nghề nghiệp, bắt kịp trình độ tiên tiến của khu vực ASEAN, thế giới, có năng lực cạnh tranh ở một số lĩnh vực, ngành, nghề đào tạo…
PV Hồng Lựu
- Tháo gỡ và thúc đẩy thị trường bất động sản phát triển an toàn, lành mạnh, bền vững (13/06/2023)
- Tiếp tục đẩy mạnh thực hiện chống khai thác IUU (13/06/2023)
- Kết luận của đồng chí Trần Thắng - Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo tại cuộc họp Ban Chỉ đạo triển khai Dự án xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam phía Đông giai đoạn 2021 - 2025, đoạn qua địa phận tỉnh Quảng Bình (13/06/2023)
- Chỉ đạo quyết liệt, rà soát, cắt bỏ các thủ tục hành chính không cần thiết làm tăng chi phí, gây phiền hà cho người dân, doanh nghiệp (12/06/2023)
- Thông báo kết luận của đồng chí Hồ An Phong - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023 (12/06/2023)
- Thông báo kết luận của đồng chí Trần Thắng - Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo tại cuộc họp Ban Chỉ đạo triển khai Dự án xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam phía Đông giai đoạn 2021 - 2025, đoạn qua địa phận tỉnh Quảng Bình (12/06/2023)
- Thông báo kết luận của đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hồ An Phong tại buổi làm việc với các sở, ngành, đơn vị và địa phương liên quan về giải quyết những khó khăn, vướng mắc và tiếp tục thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 - 2025 (12/06/2023)
- Tăng cường công tác phòng, chống dịch bệnh tay chân miệng (08/06/2023)
- Chỉ thị về tăng cường chỉ đạo, phối hợp tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông và tuyển sinh đại học, giáo dục nghề nghiệp năm 2023 (06/06/2023)
- Kết luận của đồng chí Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Đoàn Ngọc Lâm tại buổi làm việc với Công ty Cổ phần Việt Trung Quảng Bình (05/06/2023)