Chi tiết tin
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh tiếp công dân phiên định kỳ tháng 10/2023
(Quang Binh Portal) - Ngày 13/10/2023, đồng chí Vũ Đại Thắng, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh; đồng chí Trần Thắng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Nguyễn Công Huấn, Ủy viên Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh và đồng chí Nguyễn Minh Tâm, Phó Trưởng Đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh đã chủ trì các phiên tiếp công dân định kỳ tháng 10/2023.
Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì phiên tiếp công dân định kỳ phiên tháng 10/2023
Tại phiên tiếp của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, theo số liệu tổng hợp đăng ký tiếp nhưng số vụ việc việc đã được tiếp hoặc đang được các cơ quan có thẩm quyền thụ lý giải quyết theo quy định pháp luật. Đồng chí Bí thư giao Ban Nội chính Tỉnh ủy và các cơ quan có thẩm quyền giải thích, hướng dẫn cho người dân thực hiện.
Tại phiên tiếp công dân của UBND tỉnh, có 10 lượt công dân tham gia phản ánh, khiếu nại, tố cáo các vấn đề, vụ việc tập trung vào những nội dung như: Tranh chấp đất đai, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất; việc giải quyết các chế độ, chính sách cho người có công với cách mạng; công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng các công trình, dự án; kiến nghị giải quyết về tinh giản biên chế theo Nghị định số 29/2023/NĐ-CP... Phần lớn các kiến nghị, khiếu nại, tố cáo của công dân, đặc biệt là các vấn đề về đất đai đã được các sở, ngành, chính quyền các cấp tiếp nhận và có công văn, thông báo trả lời cho người dân.
Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh và Phó Trưởng Đoàn chuyên trách Đoàn ĐBQH tỉnh đồng chủ trì phiên tiếp công dân định kỳ tháng 10/2023
Trên tinh thần dân chủ, lắng nghe, tiếp thu ý kiến, nguyện vọng của người dân, Chủ tịch UBND tỉnh đã có những chỉ đạo cụ thể đối với từng ý kiến phản ánh của người dân. Cùng với đó, đồng chí cũng giao nhiệm vụ cho các sở, ban, ngành, chính quyền các địa phương rà soát lại nội dung kiến nghị để đôn đốc cơ quan chuyên môn giải quyết dứt điểm, đúng đối tượng, đúng việc, đảm bảo quyền và lợi ích chính đáng cho người dân. Chủ tịch UBND tỉnh cũng đặc biệt yêu cầu thủ trưởng các cơ quan, đơn vị nâng cao tinh thần, trách nhiệm trong việc tiếp và giải quyết các kiến nghị của Nhân dân, chịu trách nhiệm trước UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh đối với những vấn đề còn để ra sai sót hoặc để chậm trễ…
Tại phiên tiếp công dân của Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh, trên cơ sở thông tin các vụ việc, các đồng chí lãnh đạo và công chức phụ trách lĩnh vực đã trao đổi, phân tích, làm rõ những vấn đề mà công dân còn chưa rõ nhằm giúp công dân thực thi các quyền, nghĩa vụ của mình…
Một số hình ảnh tại phiên tiếp công dân
PV Hồng Lựu
- Tập trung giải quyết các khó khăn, vướng mắc để thúc đẩy sản xuất kinh doanh, đầu tư xây dựng và xuất nhập khẩu (13/10/2023)
- Có 23 giải pháp đạt giải tại Hội thi Sáng tạo kỹ thuật tỉnh Quảng Bình lần thứ X (2022 - 2023) (13/10/2023)
- Chủ động ứng phó mưa lũ kéo dài trên địa bàn tỉnh (13/10/2023)
- UBND tỉnh làm việc với đoàn công tác của 02 nước Lào - Australia tại Việt Nam (12/10/2023)
- Khai mạc Hội thi Bí thư Chi bộ giỏi cấp tỉnh năm 2023 (12/10/2023)
- Lễ xuất quân, giao nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sỹ hy sinh tại Lào, mùa khô 2023 - 2024 (12/10/2023)
- Hội nghị toàn quốc nghiên cứu, triển khai Kết luận số 57/KL/TW ngày 15/6/2023 của Bộ Chính trị (12/10/2023)
- Thường trực Chính phủ gặp mặt các doanh nhân Việt Nam (12/10/2023)
- Sơ kết công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông 9 tháng đầu năm, triển khai phương hướng, nhiệm vụ quý IV/2023 (10/10/2023)
- Từ ngày 17/10 - 18/11/2023, triển khai kế hoạch tổ chức các hoạt động Tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023 (10/10/2023)