Chi tiết tin
Lãnh đạo tỉnh viếng, dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng liệt sỹ tỉnh
(Quang Binh Portal) - Nhân dịp kỷ niệm 79 năm Ngày thành lập Quân đội nhân dân Việt Nam (22/12/1944 - 22/12/2023) và 34 năm Ngày hội quốc phòng toàn dân (22/12/1944 - 22/12/2023), sáng ngày 22/12/2023, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN tỉnh đã tổ chức lễ viếng, dâng hương tại Đền thờ Bác Hồ và các Anh hùng liệt sỹ tỉnh.
Toàn cảnh lễ viếng
Dự lễ viếng, dâng hương có đồng chí Vũ Đại Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trường đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh; đồng chí Trần Hải Châu, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Trần Thắng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND tỉnh, UBND tỉnh, UBMTTQVN tỉnh; lãnh đạo Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể cấp tỉnh, cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh, lực lượng vũ trang Nhân dân tỉnh.
Bí thư Tỉnh ủy và Chủ tịch UBND tỉnh thực hiện nghi thức thỉnh chuông
Trong không khí trang nghiêm, đồng chí Vũ Đại Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh và đồng chí Trần Thắng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đã thực hiện nghi thức thỉnh chuông.
Bí thư Tỉnh ủy dâng hương tưởng nhớ công ơn to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng, Liệt sỹ
Tiếp đó, các đồng chí trong đoàn đã kính cẩn dâng hương, dâng hoa và dành phút tưởng niệm bày tỏ lòng tri ân sâu sắc đối với công lao to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh - vị lãnh tụ vĩ đại đã cống hiến trọn đời cho sự nghiệp giải phóng dân tộc, giải phóng giai cấp, vì hòa bình, hạnh phúc của dân tộc Việt Nam và Nhân dân trên thế giới cùng các Anh hùng, Liệt sỹ - những người con ưu tú đã không tiếc máu xương hy sinh vì nền độc lập, tự do của dân tộc và hạnh phúc của Nhân dân.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy dâng hương tưởng nhớ công ơn to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng, Liệt sỹ
Trong không khí trang nghiêm, với lòng thành kính, các đồng chí lãnh đạo tỉnh nguyện hứa sẽ ra sức phấn đấu, lãnh đạo, tổ chức thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước gắn với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, quê hương Quảng Bình ngày càng giàu mạnh, góp phần thực hiện thắng lợi mục tiêu, chỉ tiêu mà Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh Quảng Bình lần thứ XVII, nhiệm kỳ 2020 - 2025 đã đề ra.
Chủ tịch UBND tỉnh dâng hương tưởng nhớ công ơn to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng, Liệt sỹ
Ngày 22/12/1944, tại khu rừng thuộc huyện Nguyên Bình (tỉnh Cao Bằng), Đội Việt Nam Tuyên truyền Giải phóng quân chính thức được thành lập với 34 chiến sĩ do đồng chí Võ Nguyên Giáp trực tiếp chỉ huy. Đây là đơn vị chủ lực đầu tiên của lực lượng vũ trang cách mạng, là tiền thân của Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng.
Đại biểu dâng hương tưởng nhớ công ơn to lớn của Chủ tịch Hồ Chí Minh và các Anh hùng, Liệt sỹ
Kể từ ngày được thành lập, truyền thống vẻ vang của Quân đội nhân dân Việt Nam đã gắn liền với chiều dài lịch sử của dân tộc. Những thắng lợi của công cuộc chiến đấu giải phóng dân tộc của Quân đội nhân dân Việt Nam đã in đậm trong lòng Nhân dân và bè bạn yêu chuộng hòa bình trên thế giới.
Từ đó đến nay, ngày 22/12 hàng năm là sự kiện quan trọng, là dịp để toàn Đảng, toàn quân, toàn dân tưởng nhớ công lao của các bậc tiền bối cách mạng, các Anh hùng, Liệt sỹ đã không tiếc máu xương, hiến dâng cả tuổi thanh xuân trong các cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại, vì độc lập dân tộc và nghĩa vụ quốc tế cao cả.
PV Minh Huyền
- Đề án 06 của Chính phủ là một trong những "điểm sáng" về chuyển đổi số 02 năm vừa qua (22/12/2023)
- Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh tiếp xúc với cử tri huyện Quảng Ninh sau kỳ họp thứ 12, HĐND tỉnh khóa XVIII (22/12/2023)
- Lãnh đạo tỉnh thăm, chúc mừng Giáng sinh tại Giáo phận Hà Tĩnh (21/12/2023)
- Gặp mặt Đoàn đại biểu dự Đại hội Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII (21/12/2023)
- Ngoại giao kinh tế phục vụ phát triển đất nước (21/12/2023)
- Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dâng hương tại Nghĩa trang Liệt sỹ Ba Dốc và Khu mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp (21/12/2023)
- Bộ Nội vụ: Triển khai nhiệm vụ năm 2024 (21/12/2023)
- Hội nghị trực tuyến về công tác kiểm soát tài sản thu nhập (20/12/2023)
- Hội nghị hiệp đồng giao, nhận quân năm 2024 (20/12/2023)
- Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh tiếp xúc cử tri chuyên đề tại thị xã Ba Đồn (19/12/2023)