Chi tiết tin
"Anh Nời thi đua"
Hàng ngày, bằng chiếc xe máy đã cũ anh lặn lội từ xã Nhân Trạch, huyện Bố Trạch về thành phố Đồng Hới để làm việc. Có thể ví anh như chiếc đồng hồ sinh học, không kể nắng mưa, bão lũ, luôn là người đi sớm về muộn, gắn bó với cơ quan, say mê với sự nghiệp của mình. Như con tằm lặng thầm rút ruột nhả tơ, anh luôn tận tụy vì công việc. Ghi sâu lời dạy của Bác Hồ: "Thi đua là công việc diễn ra hàng ngày", chính vì vậy, mỗi ngày từ sáng tới chiều, anh mải mê với những chồng hồ sơ cũ kỹ, những văn bản khô khan, đơn thư về chế độ, chính sách khen thưởng. Những công việc này đòi hỏi người cán bộ phải nghiên cứu kỹ văn bản để trả lời xác đáng. Đồng nghiệp của anh thường thán phục: Có lẽ "nghề" đã chọn anh. Luôn phát huy phẩm chất anh bộ đội cụ Hồ, tính tiên phong gương mẫu của người đảng viên cùng với tinh thần trách nhiệm cao, anh đã hoàn thành tốt nhiệm vụ được phân công.
Còn nhớ năm 2011, thực hiện Công văn 837/BTĐKT-V3 ngày 27/5/2011 của Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương về việc giải quyết dứt điểm khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến tồn đọng cho hơn 10.000 cá nhân và gia đình có công trong hai cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ, anh đã chủ động tham mưu cho lãnh đạo Ban tổ chức các lớp tập huấn về công tác nghiệp vụ khen thưởng kháng chiến cho 07 huyện, thành phố. Vì vậy, công việc đã diễn ra nhanh chóng, hiệu quả.
Nhờ đó, từ năm 2001 đến nay anh đã góp phần cùng Ban Thi đua - Khen thưởng tỉnh hoàn chỉnh việc thẩm định và trình Chính phủ, Chủ tịch nước ra quyết định tặng thưởng cho 21.409 trường hợp đủ điều kiện, tiêu chuẩn tặng thưởng và truy tặng Huân, Huy chương, Kỷ niệm chương và Bằng khen Thủ tướng trong hai cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ; trình Chủ tịch UBND tỉnh tặng thưởng Bằng khen theo Quyết định số 98/2006/QĐ-TTg ngày 05/5/2006 của Thủ tướng Chính phủ cho 17.033 trường hợp; xác nhận, cấp đổi cho hàng ngàn trường hợp được tặng Huân, Huy chương kháng chiến, Bằng có công với nước bị mất mát, hư hỏng, thất lạc do thiên tai, bão lụt hoặc các trường hợp sai họ tên, quê quán để được hưởng các chế độ đãi ngộ của Nhà nước; thẩm định hồ sơ khen thưởng cho nhiều cán bộ có quá trình cống hiến lâu dài trong các cơ quan, tổ chức, đoàn thể.
Để ứng dụng công nghệ thông tin trong quản lý, lưu trữ hồ sơ khen thưởng kháng chiến, anh đã tham mưu xây dựng hệ thống quản lý cơ sở dữ liệu hồ sơ khen thưởng kháng chiến bằng công nghệ thông tin, đồng thời đề xuất đổi mới phương pháp thẩm định hồ sơ khen thưởng kháng chiến mang lại hiệu quả cao trong công tác. Tham mưu cho lãnh đạo Ban, Sở Nội vụ trả lời hàng trăm đơn thư, khiếu nại, kiến nghị của cử tri trước và sau kỳ họp Hội đồng nhân dân tỉnh và Quốc hội. Sở dĩ hoàn thành tốt một khối lượng công việc khá lớn như vậy là vì anh luôn bám sát, chủ động và dày công nghiên cứu những thông tư, hướng dẫn về công tác khen thưởng, không ngừng trau dồi nâng cao nghiệp vụ, chuyên môn đáp ứng kịp thời với nhiệm vụ trong tình hình mới. Chia sẻ kinh nghiệm với lớp trẻ chúng tôi, anh chân thành: "Công tác thi đua, khen thưởng là một lĩnh vực công tác khó, đòi hỏi cán bộ làm công tác này phải có lòng say mê, nhiệt huyết và chú tâm trong công việc".
Với những đóng góp to lớn của anh trong công tác thi đua, khen thưởng, liên tục từ năm 2009 đến nay, anh được tặng danh hiệu Chiến sỹ thi đua cơ sở, Bằng khen của Bộ trưởng Bộ Nội vụ, Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh và Huy chương vì sự nghiệp Thi đua - Khen thưởng. Nhưng thành tích lớn lao nhất mà anh có được đó chính là sự trân trọng, khâm phục và yêu mến của đồng nghiệp. Nhận xét về anh, ông Đặng Phúc Duệ, Trưởng Ban Thi đua - Khen thưởng tỉnh vui mừng: "Anh Nời là người cán bộ tích lũy được nhiều kinh nghiệm thực tiễn, có khả năng nắm bắt, phát hiện và xử lý những vấn đề mới, phát sinh trong tổ chức các phong trào thi đua và thực hiện chính sách khen thưởng".
Tấm gương của “anh Nời thi đua” đã chứng minh rằng: "Chất lượng công tác thi đua, khen thưởng phụ thuộc vào chất lượng đội ngũ làm công tác thi đua, khen thưởng". Chính sự góp sức đầy trách nhiệm của những người như anh, trong những năm qua, công tác thi đua khen thưởng trên địa bàn tỉnh đã có nhiều đổi mới về nhận thức, nội dung, phương thức thi đua và xét khen thưởng. Qua việc phát động và tổ chức các phong trào thi đua đã góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội địa phương; đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội; xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh toàn diện.
Với chúng tôi, thế hệ tiếp nối, chúng tôi luôn lấy “tấm gương” của anh Nời để làm bài học cho mỗi cá nhân trong công tác, phẩm chất đạo đức cũng như nghị lực vượt qua mọi hoàn cảnh để hoàn thành tốt nhất nhiệm vụ của mình. Và anh Trương Đình Nời là tấm gương, động lực thúc đẩy chúng tôi, những người làm công tác thi đua luôn hướng về phía trước.
Ngọc Minh
- Người chinh phục đỉnh cao (20/02/2014)
- Người thợ xây một tay (11/02/2014)
- "Vua" cá giống vùng cát (10/02/2014)
- Kiếm tiền tỷ giữa vùng cát trắng (23/01/2014)
- Chuyện về một ''Nhà nông trẻ'' (15/01/2014)
- Gương sáng người khuyết tật (09/01/2014)
- Khi nông dân vượt khó làm giàu (03/01/2014)
- ''Ngọn lửa xanh'' giữa núi rừng (02/01/2014)
- Thức cùng con nước... (30/12/2013)
- Nữ quân y tận tâm với nghề (24/12/2013)