Chi tiết tin
Người thắp sáng niềm tin hướng thiện cho hàng ngàn lượt phạm nhân
Đại tá Hoàng Văn Bình - người truyền lửa cho niềm tin hướng thiện
Lúc bấy giờ, trong điều kiện kinh tế đất nước còn nhiều khó khăn, đặc biệt là do chiến tranh tàn phá nên công tác quản lý, giáo dục phạm nhân cũng có những nét đặc thù, khó khăn riêng. Với chế độ giao khoán tự túc từ 3 - 6 tháng trong năm, Trại cải tạo Đồng Sơn đã nỗ lực, tăng cường lao động, sản xuất để đảm bảo chế độ cho phạm nhân và cán bộ, chiến sỹ. Thử thách đầu tiên đối với người quản giáo trẻ Hoàng Văn Bình là nhiệm vụ phụ trách Đội phạm nhân hơn 20 người với 04 lò sản xuất gạch. Xác định là công việc khó khăn nhưng với cách làm hiệu quả, khoa học nên Đội phạm nhân do anh phụ trách luôn vượt mức khoán mà đơn vị đề ra. Đại tá Hoàng Văn Bình nhớ lại: “Dựa vào động lực làm đòn bẩy kinh tế, thực tế lúc đó với cách làm hiệu quả thì với 03 lò gạch, Đội phạm nhân đã hoàn thành mức khoán mà đơn vị giao, những sản phẩm của lò còn lại chúng tôi thưởng cho phạm nhân. Lúc này, cơ sở giam giữ phạm nhân chỉ là mấy căn nhà vách đất, hàng rào thép gai rất mỏng manh nhưng tuyệt đối không có phạm nhân nào trốn và có tư tưởng chống đối. Đó cũng nhờ một phần người cán bộ luôn biết tạo động lực để phạm nhân phấn đấu, cải tạo tiến bộ”.
Người chiến sỹ trẻ Hoàng Văn Bình tiếp tục thử thách với những nhiệm vụ mới như quản lý, giáo dục Đội sản xuất rau xanh và Đội vận hành nhà máy thủy điện… Đặc biệt, ở tất cả lĩnh vực được giao, Bình luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Năm 1988, Bình được Ban Chỉ huy Trại giam Đồng Sơn tín nhiệm giữ chức vụ Đội trưởng Đội Hậu cần và đến năm 1990 đã được Giám đốc Công an tỉnh Quảng Bình bổ nhiệm chức vụ Phó Giám thị Trại giam. Dù ở cương vị công tác nào, Hoàng Văn Bình cũng nỗ lực phấn đấu, học tập và rèn luyện để hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, thực sự trở thành tấm gương sáng trong công tác lẫn sinh hoạt.
Trải qua 25 năm đảm nhiệm chức vụ Phó Giám thị Trại giam và là người gắn bó hằng ngày với những đổi thay của trại, Đại tá Hoàng Văn Bình trở thành người thầy của hàng nghìn lượt phạm nhân. Điều mà Đại tá nhận thấy rõ nhất là phạm nhân ngày càng phức tạp, đòi hỏi người cán bộ phải khéo léo kết hợp cả lý trí và tình cảm để cảm hóa, thuyết phục họ. Khi được hỏi về bí quyết cảm hóa, giáo dục phạm nhân, Đại tá chia sẻ: “Ở đời ai cũng có lòng trắc ẩn, phạm nhân dù phạm tội gì đi nữa thì họ cũng vẫn là những con người và có tâm hồn. Vì vậy, người quản giáo phải biết chọn lựa phương pháp phù hợp với từng đối tượng, nhất là dùng cái tâm, cái đức của con người đối với con người, làm cho phạm nhân thấy được chính sách khoan hồng của Đảng, Nhà nước để thu phục, cảm hóa, giúp họ hoàn lương, sớm trở về với xã hội. Muốn vậy, người cán bộ thực sự là tấm gương cho phạm nhân thấy đó để học tập. Bên cạnh đó, người cán bộ quản giáo phải yêu ngành, mến nghề và đòi hỏi sự tận tâm”. Chính sự sâu sát và “trọng nghĩa, quý tâm” nên mấy chục năm qua, Trại giam Đồng Sơn không có hiện tượng phạm nhân trốn trại, nhiều phạm nhân án dài vẫn yên tâm cải tạo, chờ ngày trở về, nhiều đối tượng cộm cán, cực đoan được nhanh chóng thu phục, cảm hóa.
Điều mà Đại tá Hoàng Văn Bình cảm thấy tự hào hơn là sự tần tảo, hy sinh của người bạn đời, trở thành “hậu phương” vững chắc để ông yên tâm công tác, thủy chung với nghề quản giáo hơn 40 năm gắn bó. Hiện nay, 04 người con trong gia đình Đại tá đang đảm nhận nhiệm vụ trong lực lượng Công an, trong đó có 02 người con công tác cùng đơn vị. Đây là minh chứng rõ ràng rằng ông không chỉ cảm hóa, giáo dục thành công nhiều phạm nhân mà còn truyền lửa yêu ngành, yêu nghề cho những người con tiếp bước theo con đường cao quý của mình.
Trần Tuấn (Công an tỉnh)
- Nghị lực vượt khó của một cựu thanh niên xung phong (09/11/2015)
- Người thủ lĩnh của thanh niên (06/11/2015)
- Trương Thị Thanh Nga - người bạn của nông dân (28/10/2015)
- Nữ trưởng thôn nhiệt tình với công tác xây dựng nông thôn mới (27/10/2015)
- Vươn lên từ gian khó (22/10/2015)
- Nữ cán bộ Mặt trận tận tâm với công việc (17/10/2015)
- Hết lòng vì người nghèo (14/10/2015)
- Hai anh em cùng đỗ đại học (08/10/2015)
- Người chỉ huy trưởng năng động, tận tụy với công việc (05/10/2015)
- Người linh mục hết lòng vì dân (29/09/2015)