Chi tiết tin
Sáng mãi phẩm chất anh Bộ đội Cụ Hồ
Là mảnh đất giàu truyền thống cách mạng, Quảng Trạch đã đóng góp một phần không nhỏ về sức người, sức của trong các cuộc kháng chiến bảo vệ Tổ quốc. Hiện, trên địa bàn huyện có hơn 6.300 hội viên cựu chiến binh. Trong chiến tranh, họ là những người lính anh dũng, sẵn sàng hy sinh xương máu vì nền độc lập tự do, thống nhất của đất nước. Và khi trở về địa phương, những cựu chiến binh ấy vẫn luôn gương mẫu đi đầu trên mọi lĩnh vực, tiếp tục đem sức lực và trí tuệ để xây dựng quê hương. Đặc biệt, trong thực hiện phong trào thi đua “Cựu chiến binh giúp nhau phát triển kinh tế, xóa đói, giảm nghèo và làm giàu chính đáng”, nhiều cựu chiến binh đã dám nghĩ, dám làm, năng động sáng tạo, áp dụng các biện pháp khoa học kỹ thuật vào sản xuất và chăn nuôi, mang lại thu nhập cao.
Điển hình trong số đó có trang trại của ông Tưởng Văn Phán, thôn Phú Lộc 04, xã Quảng Phú. Tham gia kháng chiến từ năm 1977 ở chiến trường Camphuchia, Kôngcôngxom, đến năm 1980, ông rời quân ngũ và lập gia đình tại quê hương. Từ hai bàn tay trắng, gia đình ông Phán đã mưu sinh bằng nghề nông và làm muối nhưng cái đói, nghèo vẫn đeo bám. Với ý chí kiên cường của một người lính, tháng 02/1992 ông Phán đã cùng gia đình lên vùng đồi khai hoang vùng đất mới, phát triển kinh tế. Từ đồng vốn ít ỏi tích góp được, bằng sự cần cù chịu khó, vợ chồng ông Phán đã phát quang cây cối, san ủi mặt bằng để gây dựng cơ nghiệp. Tận dụng nguồn nước từ hồ Cửa Mương, vợ chồng ông đã đào ao nuôi cá, trồng cây hoa màu và chăn nuôi gia súc, gia cầm. Thực hiện phương châm “lấy ngắn nuôi dài” để sinh kế, bắt đầu từ quy mô số lượng cây con ít, dần dần tích lũy được kinh nghiệm, ông Phán đã mạnh dạn vay vốn mở rộng thêm quy mô trang trại. Tận mắt chứng kiến trang trại của ông Phán chúng tôi không khỏi khâm phục về tư duy làm kinh tế của ông. Với trang trại hơn 09 ha, hiện tại vợ chồng ông Phán nuôi được 400 con ngan, 70 con dê, gần 20 con bò, 10 con trâu, hơn 02 ha lúa cùng các loại cây hoa màu như mía, dưa, cà chua, ngô. Từ trang trại tổng hợp, mỗi năm gia đình ông xuất bán gần 05 tấn cá, 05 tấn lúa, hơn 700 con gà. Riêng vịt, bình quân mỗi ngày cho 800 quả trứng. Trừ mọi chi phí, hàng năm, gia đình ông thu được khoảng 500 - 600 triệu đồng. Không những làm giàu cho gia đình mà trang trại của ông Phán còn giải quyết được việc làm cho nhiều lao động ở địa phương.
Không chỉ riêng cựu chiến binh Tưởng Văn Phán mà nhiều hội viên cựu chiến binh khác đã luôn đi đầu trong phong trào thi đua phát triển kinh tế. Với sự giúp đỡ từ nguồn vốn vay của các cấp Hội, hội viên cựu chiến binh trên địa bàn huyện Quảng Trạch đã khai thác tiềm năng thế mạnh của địa phương, phát triển các mô hình kinh tế, cho thu nhập hàng trăm triệu đồng mỗi năm như cơ sở đóng, sửa chữa tàu thuyền của ông Trương Thanh Lơi, xã Cảnh Dương, hợp tác xã nuôi tôm của ông Đặng Xuân Lệ ở Quảng Châu, trang trại sản xuất gà giống của ông Nguyễn Ngọc Bá… Đến nay, cựu chiến binh toàn huyện phát triển được 16 gia trại, 21 trang trại, 07 tổ hợp tác và 02 hợp tác xã. Bên cạnh phát triển sản xuất nông - lâm - ngư nghiệp thì loại hình sản xuất kinh doanh dịch vụ do cựu chiến binh làm chủ ngày càng tăng nhanh về số lượng, chất lượng và quy mô. 13 doanh nghiệp, 33 cơ sở sản xuất kinh doanh dịch vụ của hội viên cựu chiến binh làm chủ đã khẳng định được trên thị trường, hàng năm luôn cho doanh thu lớn, góp phần tăng trưởng kinh tế địa phương. Nhờ vậy, tỷ lệ hộ nghèo cựu chiến binh giảm xuống 7,4%.
Để phong trào thi đua phát triển kinh tế thực sự lan tỏa sâu rộng và đạt hiệu quả cao, những cựu chiến binh huyện Quảng Trạch vẫn ngày đêm tiếp tục hăng say lao động, viết tiếp những “trang sử vẻ vang” trên mặt trận xóa đói, giảm nghèo, xứng đáng là những tấm gương sáng để thế hệ trẻ học tập và noi theo.
Hoài Thi (Đài TT-TH Quảng Trạch)
- Điểm tựa nơi biên cương (13/04/2016)
- Nữ chủ đất Chà Ra (13/04/2016)
- Trên biển quê hương (08/04/2016)
- Những "thủ lĩnh áo xanh" (29/03/2016)
- "Tuổi trẻ là cống hiến" (29/03/2016)
- Không lùi bước trước khó khăn (28/03/2016)
- “Bánh gai yêu thương” (24/03/2016)
- "Đôi tay vàng" ở làng nghề Vân Sơn (14/03/2016)
- Làm giàu từ nghề mộc (14/03/2016)
- Người phụ nữ đam mê Kiều cổ (08/03/2016)