Chi tiết tin
Chị Hoàng Thị Hòa làm giàu từ kinh tế trang trại tổng hợp
Trang Trại tổng hợp của gia đình chị Hoàng Thị Hòa
Chị Hoàng Thị Hòa tâm sự: Năm 2012, trong khi chính quyền địa phương đẩy mạnh chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi để phát triển sản xuất theo hướng hiện đại, tôi đã mạnh dạn thuê lại đất đồi núi để xây dựng trang trại tổng hợp. Đây được xem là quyết định khá “táo bạo”. Nhưng, ý chí và nghị lực, quyết tâm làm giàu trên chính mảnh đất quê hương đã giúp tôi vượt qua tất cả.
Mô hình trang trại trồng trọt, chăn nuôi tổng hợp của chị có diện tích 5,5 ha, trong đó có 5.000 m2 ao hồ, 1.700 m2 quy mô chuồng trại; 1,2 ha trồng cây công nghiệp, 1,5 ha cây ăn quả. Trang trại có tổng vốn đầu tư 20 tỷ đồng; tổng doanh thu hàng năm 10 tỷ đồng; lợi nhuận sau khi trừ chi phí 900 - 01 tỷ đồng/năm; tạo công ăn việc làm thời vụ cho 25 - 30 lao động và 20 lao động thường xuyên có thu nhập bình quân 06 - 07 triệu đồng/người/tháng.
Những nỗ lực vươn lên không ngừng của chị Hoàng Thị Hòa trong phát triển kinh tế được ghi nhận khi giờ đây chị đã có kinh tế vững vàng, cuộc sống gia đình sung túc. Với những kinh nghiệm quý báu trong sản xuất được chị chia sẻ cho bà con cùng phát triển kinh tế, góp phần nâng cao đời sống. Ngoài làm kinh tế giỏi, chị luôn gương mẫu chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước; hoàn thành nhiệm vụ được giao, luôn gương mẫu đi đầu trong các phong trào của địa phương, tạo được uy tín và là tấm gương sáng trong công tác vận động tuyên truyền Nhân dân; tích cực tham gia các hoạt động xã hội, có tinh thần đoàn kết, tương thân, tương ái trong sản xuất kinh doanh. Với kinh nghiệm vốn có, chị đã hướng dẫn bà con trên địa bàn về khoa học kỹ thuật, chia sẽ kinh nghiệm cho 20 - 30 lượt hội viên nông dân; đồng thời chị luôn đi đầu trong xây dựng nông thôn mới, đóng góp xây dựng đường giao thông nông thôn trên 50 triệu đồng; xây dựng và mua sắm các thiết bị văn hóa với số tiền 100 triệu đồng.
Chị Hoàng Thị Hòa chia sẽ: “Có được kinh tế ổn định như ngày hôm nay, tôi và gia đình đã không ngừng lao động, học hỏi thêm cách thức sản xuất, chăn nuôi, trồng trọt và biết tích lũy để mở rộng thêm ngành nghề kinh doanh, nhất là tìm đầu ra cho sản phẩm... Từ kinh nghiệm của mình, tôi cũng sẵn sàng truyền lại kinh nghiệm cho bà con lối xóm; đồng thời trong quá trình sản xuất phải tích lũy, áp dụng cái mới, cái hay mang lại năng suất, chất lượng cao cho giá trị sản phẩm.
Không những làm kinh tế giỏi, chị còn có một gia đình hạnh phúc bên người chồng chịu thương chịu khó và những đứa con ngoan. Vì vậy, nhiều năm liền gia đình chị đạt gia đình văn hóa, bản thân chị được Hội phụ nữ biểu dương là điển hình trong phát triển kinh tế, xây dựng gia đình hạnh phúc. Có thể nói, chị Hoàng Thị Hoà là tấm gương điển hình về tinh thần cần cù, sáng tạo trong lao động sản xuất, biết vươn lên làm giàu chính đáng. Những thành quả đạt được hôm nay của chị thật đáng trân trọng. Chị đã góp phần tô thắm thêm hình ảnh đẹp của người phụ nữ xã Thuận Đức, xứng đáng là tấm gương sáng để chị em phụ nữ học tập và noi theo.
Bằng sức lao động và tinh thần tự lực vươn lên, Chị Hoàng Thị Hòa xứng đáng là tấm gương điển hình tiêu biểu trong phong trào nông dân sản xuất kinh doanh giỏi ở xã Thuận Đức và câu chuyện vượt khó của chị là động lực để các hộ nông dân không ngừng nỗ lực phấn đấu, xây dựng một cuộc sống mới từ đôi bàn tay và ý chí vươn lên làm giàu chính trên mãnh đất quê hương mình.
Với những thành tích đó, Chị Hoàng Thị Hòa đã được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen năm từ năm 2015, 2016, 2017; các năm 2011, 2012, 2013, 2014, 2015 chị đã được UBND thành phố Đồng Hới, UBND xã và Hội Nông dân thành phố tặng Giấy khen; Giấy chứng nhận hộ Nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp Trung ương giai đoạn 2012 - 2016.
Đặng Hà
- Gương điển hình nông dân sản xuất kinh doanh giỏi (17/10/2019)
- "Bông hoa" miền sơn cước (03/10/2019)
- Không chỉ là người thầy (09/09/2019)
- Giúp nhau thoát nghèo từ mô hình nuôi thỏ (29/08/2019)
- Sản xuất nấm sạch - Khát vọng làm giàu trở thành hiện thực (27/08/2019)
- Nữ cựu chiến binh gương mẫu (27/08/2019)
- Nghị lực của những nạn nhân da cam (23/08/2019)
- Làm giàu từ ốc hương (19/08/2019)
- Làm giàu trên quê hương (08/08/2019)
- Chủ tịch MTTQVN phường Ba Đồn tận tụy với công việc - Tấm gương sáng làm theo lời Bác (23/07/2019)