Chi tiết tin
Trao tặng Huy hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho học sinh cứu người bị đuối nước
Trước đó, ngày 12/5/2021, em Mai Hải Đăng (12 tuổi) cùng anh trai xuống tắm suối, đoạn gần cầu Chu Kê thuộc xã Kim Thủy, huyện Lệ Thủy. Khi hai anh em đang tắm thì phát hiện anh Lê Bá Sang (22 tuổi, trú ở xã Hồng Thuỷ, huyện Lệ Thủy) bị đuối nước. Trong lúc anh trai đi gọi người dân hỗ trợ, một mình Đăng đã không ngại nguy hiểm, lao mình xuống suối đưa anh Sang vào bờ trong tình trạng bất tỉnh. Sau một hồi được Đăng sơ cứu, Lê Bá Sang đã hồi tỉnh và được người dân đưa đến cơ sở y tế.
Tại buổi lễ, thừa ủy quyền của Ban Chấp hành Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Tỉnh đoàn đã trao tặng Huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho em Mai Hải Đăng, học sinh lớp 6, Trường Phổ thông dân tộc bán trú Tiểu học và THCS số 1 Kim Thủy. UBND huyện Lệ Thủy trao tặng Bằng khen cho em vì đã có hành động dũng cảm cứu người.
Nhân dịp này, Chi đoàn Xổ số Kiến thiết Quảng Bình đã trao tặng em Mai Hải Đăng 03 triệu đồng, Đoàn cơ sở Công ty Xăng dầu Quảng Bình trao tặng em phần quà 03 triệu đồng tiền mặt; Câu lạc bộ Tình nguyện trẻ thuộc Đoàn Khối các cơ quan tỉnh trao tặng em 02 triệu đồng; Công ty TNHH dịch vụ Thắng Giang tặng em một chiếc xe đạp trị giá 1,8 triệu đồng cùng nhiều phần quà của các nhà hảo tâm khác. Những phần quà nhằm biểu dương tinh thần tuổi nhỏ chí lớn của em Mai Hải Đăng, góp phần lan tỏa những hành động đẹp trong đội viên, thiếu niên, nhi đồng.
Ban Tuyên giáo Tỉnh đoàn
- Tỉnh đoàn trao tặng Bằng khen cho học sinh dũng cảm cứu người gặp nạn (14/05/2021)
- Lan tỏa nhiều hình ảnh đẹp của chiến sĩ Công an trong chiến dịch cấp CCCD (10/05/2021)
- Những điều không thể, trở thành có thể (26/04/2021)
- Trả lại cho du khách tài sản bị bỏ quên (14/04/2021)
- Điểm sáng y tế vùng biển (14/04/2021)
- Phụ nữ Quảng Trạch thi đua phát triển kinh tế (09/04/2021)
- Người thầy giáo và những giọt máu nghĩa tình (07/04/2021)
- Chắt chiu “giọt vàng" từ biển (16/12/2020)
- Khát vọng của người đàn ông khuyết tật bên dòng Kiến Giang (02/12/2020)
- Nữ hiệu trưởng năng động, sáng tạo (01/12/2020)