Chi tiết tin
Một gia đình người Vân Kiều có 3 con vào đại học
Quyết nuôi con ăn học để thoát nghèo
Qua lời giới thiệu của ông Phạm Văn Thái - Chủ tịch Hội Khuyến học xã Ngân Thủy, chúng tôi được biết đến gia đình ông Hồ Thạch (53 tuổi) và bà Hồ Thị Thời (50 tuổi), người Vân Kiều ở bản Cẩm Ly, xã Ngân Thủy có 3 người con đã tốt nghiệp đại học, hiện đã có công ăn việc làm ổn định.
Ông Thạch và bà Thời cưới nhau năm 1978 và có 6 người con. Lớn lên, các con ông bà đều ngoan hiền, chăm chỉ học hành và học giỏi. “Hai vợ chồng luôn tự hứa với nhau “đồng cam cộng khổ”, khó đến mấy cũng phải nuôi con học hành đến nơi đến chốn để mong sao các con sớm thoát nghèo”, ông Thạch chia sẻ. Nghĩ vậy nên dù khó khăn đến mấy vợ chồng ông cũng quyết đầu tư cho con ăn học.
![]() |
Vợ chồng ông bà Thạch đã vất vả, lam lũ làm đủ nghề và tằn tiện từng đồng để nuôi con cái ăn học nên mới có "mùa quả ngọt" như ngày hôm nay. |
Để có tiền chu cấp cho các con học tập, vợ chồng ông Thạch vừa tự học hỏi phương thức phát triển kinh tế hộ gia đình, vừa đi làm thuê, làm mướn cho người khác. Nhưng đối với vợ chồng ông Thạch, tất cả những việc làm đó đều hướng tới một mục đích và khát vọng lớn lao là mong muốn các con được học hành nên người.
“Từ bao đời nay, các gia đình người Vân Kiều đều gắn với nương rẫy, hạt lúa, củ khoai, cuộc sống khó khăn trăm bề. Đời bố mẹ dù đã làm việc cật lực nhưng vẫn không thoát khỏi cái đói, cái nghèo, đến đời con, đời cháu cũng vậy. Cái khổ “truyền kiếp” chính là do không được học hành đến nơi đến chốn. Chỉ có học hành mới mong thoát khỏi đói nghèo được thôi”, vợ chồng ông Thạch trải lòng tâm sự.
“Mùa quả ngọt” đến với đôi vợ chồng nghèo
Và những mong ước của vợ chồng ông Thạch cuối cùng cũng đã được đền đáp bởi những người con chăm ngoan, học giỏi. Sau nhiều năm miệt mài đèn sách, những người con của ông bà lần lượt đều vào giảng đường đại học. Đầu tiên là chị Hồ Thị Dân (SN 1983) đậu trường ĐH Y dược Huế. Tiếp đó là anh Hồ Manh (SN 1986) đã thi đậu vào Học viện Biên phòng. Noi gương các anh chị nên em Hồ Thị Hạnh (SN 1988) và Hồ Thị Na (SN 1993) cũng lần lượt vào học Trường ĐH Sư phạm Huế và Trường Trung cấp Y Quảng Bình.
![]() |
Chị Hồ Thị Hạnh (con gái thứ tư của vợ chồng ông Thạch) hiện đang là giáo viên Trường TH và THCS Ngân Thủy (huyện Lệ Thủy, Quảng Bình). |
![]() |
Chị Hồ Thị Dân hiện đang là bác sỹ tại Trạm Y tế xã Ngân Thủy |
- Hết lòng vì sự nghiệp trồng người (20/11/2012)
- Người thương binh làm giàu từ trồng rừng (20/11/2012)
- Giáo sư, tiến sĩ khoa học Nguyễn Ngọc Thành: Một người thầy đáng kính (19/11/2012)
- Giàu từ trồng rừng , nuôi ong (16/11/2012)
- 9 năm quân ngũ, 6 năm là chiến sỹ thi đua (14/11/2012)
- Đội viên Dự án 600 với khát vọng giúp dân thoát nghèo (13/11/2012)
- Chuyện kể về các Phó Chủ tịch xã trẻ ở Quảng Bình (10/11/2012)
- Ông Một là nhất (07/11/2012)
- Người cán bộ Đoàn tận tụy với phong trào "Văn hoá giao thông" (06/11/2012)
- Võ Văn Bế và khát vọng xanh (06/11/2012)