Chi tiết tin
Toàn tỉnh giải quyết việc làm cho khoảng 11.000 lao động
Để triển khai tốt công tác giải quyết việc làm cho người lao động và đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, Sở Lao động - Thương Binh và Xã hội đã thông báo đến các địa phương thông tin của những doanh nghiệp đến tuyển lao động đi làm việc ở nước ngoài; đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước về đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng; đồng thời tập trung chỉ đạo tăng cường quản lý công tác đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng; trình Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thực hiện thí điểm đưa người lao động đi làm việc thời vụ tại Hàn Quốc theo hình thức hợp tác giữa địa phương hai nước. 6 tháng đầu năm, Sở đã chấp thuận 9 đơn vị có nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài; cấp 21 giấy phép lao động; tiếp nhận Nội quy lao động của 19 doanh nghiệp và hướng dẫn cho 13 đơn vị xây dựng Nội quy lao động của doanh nghiệp.
Bên cạnh đó, tại Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh cũng đã tổ chức 06 phiên giao dịch việc làm; có 8.656 người được tư vấn việc làm; 77 doanh nghiệp tham gia tuyển dụng việc làm; 12 người xuất khẩu lao động; 02 người du học; 87 người đã được Trung tâm đào tạo qua các khóa học; tham mưu ban hành Quyết định trợ cấp thất nghiệp hàng tháng cho 1.557 người; hỗ trợ học nghề cho 20 người.
Thời gian tới, Sở Lao động - Thương Binh và Xã hội tập trung chỉ đạo các địa phương tiếp tục triển khai giải pháp để tạo việc làm cho lao động; phối hợp tuyên truyền chủ trương, chính sách, pháp luật về lao động, tư vấn việc làm và đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng; giám sát các địa phương triển khai thu thập thông tin cơ sở dữ liệu cung - cầu lao động, giải quyết việc làm và vốn vay quỹ hỗ trợ việc làm; trả lời và hướng dẫn người lao động thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội; đồng thời tiếp tục thông báo các doanh nghiệp đến tuyển chọn xuất khẩu lao động trên địa bàn tỉnh và tăng cường công tác quản lý Nhà nước đối với hoạt động này.
N.Q
- Tổng sản phẩm tăng 3,38% so với cùng kỳ năm 2019 (30/06/2020)
- Chương trình 135 góp phần cải thiện đời sống vùng đồng bào dân tộc thiểu số, vùng đặc biệt khó khăn trên địa bàn tỉnh (24/06/2020)
- Tuyên Hóa: Giải ngân trên 14 tỷ đồng cho các đoàn viên vay vốn (18/06/2020)
- Những kết quả quan trọng sau gần 05 năm thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội (10/06/2020)
-
Vụ Hè Thu năm 2020, toàn tỉnh gieo cấy 14.250 ha lúa
(08/06/2020)
- Bố Trạch: Hơn 6.078 lượt hộ nghèo, hộ cận nghèo được vay vốn ưu đãi (02/06/2020)
- Phân bổ 855,990 tấn gạo từ nguồn dữ trữ Quốc gia cho các huyện, thị xã, thành phố để cứu đói cho Nhân dân trong thời gian giáp hạt năm 2020 (28/05/2020)
- Đẩy mạnh sản xuất lúa và các loại cây trồng vụ Hè Thu 2020 (27/05/2020)
- Cấp 145 triệu đồng từ nguồn “Xóa mái tranh nghèo” để hỗ trợ kinh phí cho các huyện, thị xã trên địa bàn tỉnh (05/05/2020)
- Phân bổ 1.668 triệu đồng thực hiện chính sách đặc thù hỗ trợ phát triển kinh tế - xã hội vùng dân tộc thiểu số và miền núi (29/04/2020)