Chi tiết tin
Trao đổi giới thiệu Dự án “Cải thiện các biện pháp thương mại không giấy tờ xuyên biên giới”
(Quang Binh Portal) - Sáng ngày 18/8/2023, Cục Hải quan tỉnh và Sở Ngoại vụ phối hợp với Đoàn đại biểu Viện Thương mại và quốc tế - Bộ Thương mại Thái Lan tổ chức hội nghị nhằm trao đổi, giới thiệu Dự án “Cải thiện các biện pháp thương mại không giấy tờ xuyên biên giới”. Dự hội nghị có đại diện lãnh đạo các cơ quan, ban, ngành liên quan của tỉnh Quảng Bình và Bộ Thương mại Thái Lan.
Toàn cảnh hội nghị
Các Quốc gia ACMECS (hợp tác kinh tế gồm 05 nước: Campuchia, Lào, Myanmar, Thái Lan và Việt Nam) sử dụng hình thức thương mại và đầu tư trực tiếp nước ngoài để thúc đẩy tăng trưởng kinh tế. Qua đó, góp phần tạo thuận lợi thương mại, bảo đảm lưu chuyển hàng hóa tự do qua biên giới nhờ giảm thời gian, chi phí thương mại và nhiều vấn đề trong khu vực...
Dự án “Cải thiện các biện pháp thương mại không giấy tờ xuyên biên giới” được thiết kế dựa trên những vấn đề được các Quốc gia thành viên ACMECS xác định về thương mại kỹ thuật số và không cần giấy tờ. Các thành phố thông minh bền vững được kết nối với nhau, sản xuất sản phẩm nông nghiệp có giá trị gia tăng, góp vào tăng trưởng kinh tế và xóa đói giảm nghèo.
Lãnh đạo Cục Hải quan tỉnh tặng quà lưu niệm cho Viện Thương mại và Quốc tế, Bộ Thương mại Thái Lan
Tại hội nghị, các đại biểu của 02 bên đã thảo luận, đưa ra giải pháp để thực hiện hiệu quả Dự án trong thời gian tới.
Mục tiêu của Dự án là tạo ra các giải pháp thương mại không cần giấy tờ và thỏa thuận liên Chính phủ, tạo thuận lợi cho thương mại không cần giấy tờ xuyên biên giới; cải thiện biện pháp thương mại không cần giấy tờ xuyên biên giới. Kết quả đạt được của Dự án thông qua quy trình và đo lường thương mại xuyên biên giới của các Quốc gia dọc theo tuyến đường 12.
PV Minh Huyền
- Thảo luận bàn giải pháp nâng cao chất lượng giáo dục (18/08/2023)
- Bảo đảm cho trẻ em trên toàn tỉnh cùng được vui đón tết Trung thu năm 2023 (16/08/2023)
- Tổ chức phiên giao dịch việc làm lần thứ 21 (16/08/2023)
- Công bố thành lập Đội chữa cháy và cứu nạn cứu hộ khu vực phía Nam tỉnh (15/08/2023)
- Nâng cao nhận thức về hội nhập quốc tế và xuất nhập khẩu (11/08/2023)
- Đoàn Khối các cơ quan tỉnh: Hỗ trợ người dân thực hiện dịch vụ công trực tuyến, giải quyết thủ tục hành chính (11/08/2023)
- Bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý bán hàng tại chợ và siêu thị (10/08/2023)
- Năm 2023, toàn tỉnh có 118 học sinh, sinh viên được nhận học bổng Vallet (09/08/2023)
- Triển khai công tác phòng, chống thiên tai đảm bảo an toàn cho công trình phục vụ nông nghiệp và phát triển nông thôn trong mùa mưa lũ, bão (08/08/2023)
- Khối Thi đua Mặt trận và các Tổ chức Chính trị xã hội: Sơ kết phong trào thi đua 6 tháng đầu năm 2023 (08/08/2023)