Chi tiết tin 1
Quảng Bình tham dự hội nghị “Gặp gỡ Thái Lan” tại tỉnh Quảng trị
(Quang Binh Potal) - Nhân dịp kỷ niệm 47 năm thiết lập quan hệ ngoại giao (1976 - 2023) và 10 năm thiết lập quan hệ đối tác chiến lược Việt Nam - Thái Lan (2013 - 2023), sáng ngày 04/8/2023, tại thành phố Đông Hà, UBND tỉnh Quảng Trị phối hợp với Bộ Ngoại giao và Đại sứ quán Thái Lan tại Việt Nam tổ chức hội nghị “Gặp gỡ Thái Lan”. Dự hội nghị có ngài Nikorndej Balankura - Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Vương quốc Thái Lan tại Việt Nam, Tổng lãnh sự Thái Lan tại thành phố Hồ Chí Minh cùng lãnh đạo các Bộ, ngành, các tỉnh, thành phố của Thái Lan. Về phía Việt Nam có đại diện Bộ Ngoại giao và 14 tỉnh, thành phố khu vực phía Bắc và Trung bộ.
Về tỉnh Quảng Bình có đồng chí Phan Mạnh Hùng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện lãnh đạo Sở Ngoại vụ và một số sở, ngành liên quan.
Trong những năm qua, quan hệ hợp tác giữa hai nước đã đạt được những kết quả đáng ghi nhận, trong đó hợp tác về phát triển kinh tế là điểm nhấn. Nhiều địa phương ở Việt Nam và Thái Lan đã trở thành đối tác quan trọng của nhau.
Hội nghị “Gặp gỡ Thái Lan” nhằm tiếp tục thúc đẩy hợp tác kinh tế, thương mại, đầu tư giữa các địa phương, doanh nghiệp hai nước Việt Nam - Thái Lan và tăng cường quan hệ hợp tác giữa các tỉnh của Việt Nam với các đối tác Thái Lan, đồng thời tăng cường quan hệ hợp tác, giao lưu hữu nghị giữa các địa phương Thái Lan với các địa phương Việt Nam. Đây cũng là cơ hội để quảng bá, xúc tiến đầu tư của các doanh nghiệp, nhà đầu tư hàng đầu của Thái Lan và từ Thái Lan vào Việt Nam cũng như các tỉnh của Việt Nam.
Phó chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình Phan Mạnh Hùng tham dự hội nghị
Tại hội nghị, các đại biểu đã được nghe báo cáo của các Bộ, ngành, địa phương về lợi thế, tiềm năng, thế mạnh trên nhiều lĩnh vực, trong đó tập trung vào nông nghiệp tái tạo và nông nghiệp công nghệ cao; việc thúc đẩy hợp tác và hội nhập chuỗi cung ứng trên Hành lang kinh tế Đông - Tây (EWEC).
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình Phan Mạnh Hùng thảo luận tại hội nghị
Thảo luận tại hội nghị, thay mặt lãnh đạo tỉnh Quảng Bình, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phan Mạnh Hùng đã trao đổi với các doanh nghiệp Thái Lan tại Việt Nam và doanh nghiệp tỉnh bạn về những tiềm năng, thế mạnh của tỉnh Quảng Bình, các dự án điện, năng lượng tái tạo, đồng thời mời gọi những nhà đầu tư có thế mạnh về năng lượng tái tạo đến nghiên cứu đầu tư các dự án điện gió, điện mặt trời, khí sinh học, điện địa nhiệt và một số nguồn năng lượng tái tạo khác trên địa bàn tỉnh Quảng Bình. Đặc biệt là các dự án điện năng lượng tái tạo tự sản, tự tiêu; dự án điện gió ngoài khơi kết hợp với các loại hình năng lượng tái tạo khác (điện mặt trời, điện trên bờ...) để sản xuất năng lượng mới, phục vụ nhu cầu trong nước và xuất khẩu.
Đồng chí khẳng định, tỉnh Quảng Bình cam kết sẽ cố gắng hết sức để sát cánh, đồng hành cùng doanh nghiệp, tạo điều kiện thuận lợi tối đa cho các nhà đầu tư đến đầu tư các dự án nói chung, dự án năng lượng nói riêng có hiệu quả và bền vững tại tỉnh Quảng Bình.
PV:NQ
- UBND tỉnh họp phiên thường kỳ tháng 7 năm 2023 (04/08/2023)
- Khảo sát công tác chuẩn bị Đại hội Đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam lần thứ X tại Quảng Bình (04/08/2023)
- Khai mạc không gian trưng bày các sản phẩm du lịch, văn hóa, thương mại tiêu biểu của Việt Nam - Thái Lan (04/08/2023)
- Phó Chủ tịch UBND tỉnh tiếp xã giao đoàn công tác của Bộ Tư lệnh Vùng 3 Hải quân (04/08/2023)
- Phường Đức Ninh Đông được chọn tổ chức điểm Ngày hội “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” năm 2023 (03/08/2023)
- Sớm hoàn thiện các thủ tục để triển khai thực hiện Dự án Nhà ga hành khách T2 và mở rộng sân đỗ máy bay (03/08/2023)
- Hội nghị Ban Chấp hành Liên minh Hợp tác xã lần thứ 7 (03/08/2023)
- Họp trực tuyến toàn quốc lần thứ nhất Ban Chỉ đạo Tổng kết 10 năm thực hiện Nghị quyết số 22-NQ/TW của Bộ Chính trị về hội nhập quốc tế (02/08/2023)
- UBND tỉnh làm việc với Bộ Giao thông vận tải về Dự án Đường sắt tốc độ cao trên trục Bắc Nam (31/07/2023)
- Triển khai thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã giai đoạn 2023 - 2030 (31/07/2023)